மாகாளநாதர், திருமாகளம், திருவாரூர்


உஜ்ஜைனி, இரும்பை (பாண்டிச்சேரிக்கு அருகில்) மற்றும் அம்பள் (திருமக்களம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது) ஆகிய இடங்களில் மகாகாலம் (அல்லது மாகாளம்) என்று கருதப்படும் மூன்று கோயில்கள் உள்ளன. மூன்று கோயில்களும் சிவன் மற்றும் காளியுடன் தொடர்புடையவை.

துர்வாச முனிவருக்கு தனது பணிப்பெண்ணுடன் அம்பன், அம்பாசுரன் என்ற இரு மகன்கள் பிறந்தனர். மகன்கள் அசுரர்கள் மற்றும் முனிவர்களை தொந்தரவு செய்வதில் மகிழ்ச்சி அடைந்தனர். சிவனின் வேண்டுகோளுக்கு இணங்க, பார்வதி காளியை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினார். காளி பணிப்பெண்ணாக உருவெடுத்து இங்கு வந்தாள்.அசுரர்கள் இருவரும் அவளை விரும்பி தங்களுக்குள் சண்டையிட்டனர். சண்டையில் ஆம்பன் (பெரியவர்) கொல்லப்பட்டார். பின்னர் அம்பகரத்தூரில் காளி அம்பாசுரனை வதம் செய்தாள். இந்த சகோதரர்களின் பெயர்கள் அந்த இடத்திற்கு அம்பள் (அல்லது அம்பர்) என்று பெயர் கொடுக்கின்றன. சிவன் காளியை (அல்லது மகாகாளி) ஆசீர்வதித்ததால், அவர் இங்கு மஹாகாளநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

சோமாசி மாறன் நாயனார் கதை

அம்பாள் 63 சைவ நாயன்மார்களில் ஒருவரான சோமாசி மாறன் நாயனாரின் அவதார ஸ்தலமாகும். ஒருமுறை, அவர் தனது மனைவி சுசீலாவுடன் ஒரு யாகம் நடத்த விரும்பினார், மேலும் அந்த யாகத்தின் ஹவிஸ்ஸை சிவன் பெற விரும்பினார். சுந்தரர் மட்டுமே இறைவனை இங்கு கொண்டு வர முடியும் என்று நாயன்மார்கள் நம்பினர், ஆனால் நோயின் காரணமாக சுந்தரரால் பேச முடியவில்லை.

சோமாசி மார நாயனார் அவருக்கு மருத்துவ மூலிகைகள் மற்றும் கீரைகளை அனுப்பினார். குணமடைந்த பிறகு, சுந்தரர் இவற்றை அனுப்பியது யார் என்பதை அறிந்து, சோமாசி மார நாயனாரை மகிழ்வித்து, யாகத்திற்குச் சிவபெருமானின் சம்மதத்தைப் பெற்றார். இதன் விளைவாக, பல்வேறு முனிவர்களும், வேத பண்டிதர்களும் இந்த மாபெரும் நிகழ்விற்கு கூடியிருந்தனர்.

நிகழ்வு நடந்து கொண்டிருந்தபோது, சிவா மாறுவேடத்தில் தோன்றினார் – ஒரு பணியாளராக, இறந்த கன்றுக்குட்டியைத் தோளில் சுமந்துகொண்டு, நான்கு நாய்களால் சூழப்பட்டு, தாரை அடித்தார். அவருடன் பார்வதியும் மாறுவேடத்தில் ஒரு பானை சாராயத்தை சுமந்து கொண்டு இரண்டு குழந்தைகளுடன் (விநாயகர் மற்றும் முருகன்) தோளில் இருந்தாள்.

நாயனாரையும் அவர் மனைவியையும் தவிர, அங்கிருந்தவர்கள் அனைவரும் இதை மிகவும் அசுபமாகக் கருதி ஓடினர். ஆனால், நான்கு நாய்கள் நான்கு வேதங்கள் என்றும், தாரை தேவர்கள் என்றும் தம்பதிகள் உணர்ந்தனர். மேலும் அந்த பொறுப்பாளரும் பெண்ணும் வேறு யாருமல்ல சிவனும் பார்வதியும்தான் என்பதையும் உணர்ந்தனர். சோமாசி மாறனிடம் விநாயகர்.

தனது உண்மையான வடிவத்தைக் காட்டியபோது எஞ்சியிருந்த சந்தேகங்கள் தீர்ந்தன. சோமாசி மாறன் அவிசுவை எடுத்து வேட்டைத் தம்பதிகளிடம் கொடுத்தார். இறைவன் அதைப் பெற்றவுடன், சிவனும் பார்வதியும் ரிஷப வாகனத்தில் அமர்ந்தனர். இச்சம்பவத்தால் சோமாசி மாறன் நாயன்மார் நிலைக்கு உயர்த்தப்பட்டார்.

மேற்கூறிய சம்பவம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் கோயில் திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாக, தமிழ் மாதமான வைகாசியில் ஆயில்யம் நட்சத்திரத்தன்று மீண்டும் நிகழ்த்தப்படுகிறது. சோமாசி மாறன் நாயனாரின் யாகத்தில் கலந்து கொண்ட சிவபெருமானின் பிரதிநிதியாக திருவாரூரிலிருந்து தியாகராஜர் இங்கு வருகிறார். யாகம் நடத்தப்பட்ட இடம் இந்தக் கோயிலுக்கும் அருகிலுள்ள பிரம்மபுரீஸ்வரர் கோயிலுக்கும் இடையில் உள்ளது.

புலஸ்தியரின் வழித்தோன்றலான சம்சாரசீலனால் இந்திரன் தோற்கடிக்கப்பட்டார் – (பிரம்மாவின் 10 மகன்களில் ஒருவர்) தேவலோகத்தை மீண்டும் பெறுவதற்காக, இந்திரன் இந்த கோவிலில் சிவனை வணங்கினார். சிவபெருமான் பைரவர் அவதாரம் எடுத்து, சம்சாரசீலனை வென்று, சட்டநாதராக எழுந்தருளினார். இந்திரனால் தேவர்களின் ஆட்சியை மீண்டும் பெற முடிந்தது. அருகில் சட்டநாதர் என சிவனுக்கு தனி கோவில் உள்ளது.

மாதங்க முனிவருக்கு ஒரு பெண் குழந்தை பிறந்தது, அவர் சிவனை மட்டுமே திருமணம் செய்து கொள்ள விரும்பிய ராஜமாதங்கி என்று பெயரிட்டார். சிறுமி திருமணத்திற்கு தயாராக இருந்தபோது, சிவா அவள் முன் தோன்றி அவளை மணந்தார். உங்களுக்கு ஏதேனும் குறிப்பிட்ட விருப்பங்கள் உள்ளதா என்று அவர் அவளிடம் கேட்டபோது, அவர்களுடைய திருமண வடிவில் (கல்யாண கோலம்) இறைவன் தன்னுடன் இந்த இடத்தில் இருக்க வேண்டும் என்று அவள் பதிலளித்தாள். இதனால் திருமணம் செய்ய விரும்புவோருக்கு இக்கோயில் பிரார்த்தனை தலமாக விளங்குகிறது.

காசியில் விமலன் என்ற ஒரு பிராமணன். குழந்தை வேண்டி பல கோவில்களில் பிரார்த்தனை செய்தும் அவருக்கு குழந்தை இல்லை. எனவே அவர் தெற்கு நோக்கி யாத்திரை புறப்பட்டார். ஒரு நாள், சிவபெருமான் முதியவர் வேடத்தில் தோன்ற, விமலன் தனக்கு என்ன வேண்டும் என்று கூறியதையடுத்து, விமலனை அம்பாள் மாகாளத்திற்குச் செல்லுமாறு அறிவுறுத்தினார், இந்தக் கோயிலில் முருகனுடன் விநாயகர் குழந்தைகளாகக் காட்சியளிக்கிறார். . விமலனின் குழந்தைக்கு மகாதேவன் என்று பெயர் வைக்க வேண்டும் என்று முதியவர் நிபந்தனையும் விதித்தார். இந்த நிகழ்வுகள் அனைத்தும் சரியான நேரத்தில் நடந்தன. எனவே இக்கோயில் குழந்தை பேறுக்கான பிரார்த்தனை ஸ்தலமாக உள்ளது.

இந்த சோழர் கோவில் முதலில் 11 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் / 12 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில் I குலோத்துங்க சோழனால் கட்டப்பட்டது, மேலும் பல கல்வெட்டுகள் உள்ளன.

இந்த சோழர் கோவில் முதலில் 11 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் / 12 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில் I குலோத்துங்க சோழனால் கட்டப்பட்டது, மேலும் இந்த கோவிலில் அக்காலத்திய கல்வெட்டுகள் பல உள்ளன. பின்னர் விக்ரம சோழன் உட்பட மற்ற சோழ மன்னர்களால் சேர்க்கப்பட்டது. விநாயகரும் முருகனும் இக்கோயிலில் ஆதி விநாயகராகவும் (கூத்தனூரில் உள்ள ஆதி விநாயகரைப் போன்று மனித முகத்துடன்) ஆதி ஸ்கந்தராகவும் உள்ளனர்.

இந்த ஆலயம் அருகில் உள்ள அம்பாள் பிரம்மபுரீஸ்வரர் கோவிலுடன் குழப்பமடைய வேண்டாம். இந்திரனுக்காக சிவன் பைரவர் வடிவில் அவதரித்த சட்டநாதர் கோயிலும் அருகில் உள்ளது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தியாக சிவாச்சாரியார்: 94866 01401; 94427 66818

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s