பிரம்மபுரீஸ்வரர், அம்பர், திருவாரூர்


இக்கோவில் அம்பர் பெருங்கோயில் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

பிரம்மாவும் விஷ்ணுவும் சிவன் தோன்றிய நெருப்புத் தூணின் மேல் மற்றும் கீழ் பகுதியைத் தேடிய புராணம் நன்கு அறியப்பட்டதாகும். நெருப்புத் தூணின் உச்சியைப் பார்த்ததாக பிரம்மாவின் தவறான கூற்று காரணமாக, சிவன் அவரை அன்னமாக இருக்கும்படி சபித்தார். பிரம்மா தனது செயலுக்கு வருந்தினார், மேலும் கோயில் குளத்தில் குளித்து, பின்னர் தனது அசல் வடிவத்தை மீண்டும் பெற இங்குள்ள சிவனை வணங்கினார்.

பழங்காலத்தில் இந்த இடம் நந்தன் என்ற மன்னனால் ஆண்டு வந்தது. ராஜ்ஜியத்தில் பஞ்சம் ஏற்பட்டது, நீதிமான் மன்னன், என்ன செய்வது என்று தெரியாமல், நிவாரணத்திற்காக இந்த கோவிலில் விநாயகரை வணங்கினான். விநாயகர் ராஜாவுக்கு ஒரு படி (அளக்கும் கோப்பை) வழங்கினார், அது ஒவ்வொரு நாளும் தன்னை நிரப்பும் – அந்த நாளுக்கு மக்களுக்கு உணவளிக்க போதுமானது. எனவே இங்குள்ள விநாயகருக்கு படிக்காசு விநாயகர் என்று பெயர்.

துர்வாச முனிவர் தனது பணிப்பெண்ணுடன் அம்பரன், ஆம்பரன் என்ற இரு மகன்களைப் பெற்றார். மகன்கள் அசுரர்கள், அவர்கள் முனிவர்களை தொந்தரவு செய்வதில் மகிழ்ச்சி அடைந்தனர். சிவனின் வேண்டுகோளுக்கு இணங்க, பார்வதி காளியை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினார். காளி ஒரு பணிப்பெண்ணின் வடிவம் எடுத்து இங்கு வந்தாள். அசுரர்கள் இருவரும் அவளை விரும்பி அவளுக்காக தங்களுக்குள் சண்டையிட்டனர். சண்டையில், ஆம்பரன் (பெரியவர்) கொல்லப்பட்டார், மற்றும் காளி அம்பரனை இன்று அம்பகரத்தூர் என்று அழைக்கப்படும் இடத்தில் வென்றார். இந்த சகோதரர்களின் பெயர்கள் அந்த இடத்திற்கு அம்பல் (அல்லது அம்பர்) என்று பெயர் கொடுக்கின்றன. கொன்ற பாவத்தில் இருந்து விடுபட, காளி இங்கு சிவனை வழிபட்டு அருள் பெற்றாள்.

விஸ்வாமித்திர முனிவரின் தவத்தைக் கலைக்க முயன்றதால் காமன் முனிவரால் சபிக்கப்பட்டார். இதன் காரணமாக, அவனுடைய அம்புகள் சக்தியற்றன. அவர் தனது சாபத்தில் இருந்து விடுபட இந்த கோவிலை வழிபட்டார். காசிக்குப் போகாமல் இங்கு வழிபட்ட விமலனும், கங்கை நதியை சிவன் இங்கு கொண்டு வந்த கதையும் பெரும்பாலும் கோயிலுக்குக் காரணம் என்று கூறப்பட்டாலும், உண்மையில் அம்பல் மகாகாலநாதர் கோயிலுடன் தொடர்புடையது.

கோச்செங்க சோழன் கட்டிய மாடக்கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று. உண்மையில் இவர் கட்டிய 78 மாடக்கோயில்களில் இதுதான் கடைசி. 63 சைவ நாயன்மார்களில் ஒருவரான சோமாசி மாறன் நாயனார், அருகிலுள்ள மகளத்தில் பிறந்தார் மற்றும் அவரது வாழ்நாளின் பெரும்பகுதி இங்கு வாழ்ந்தார். இக்கோயில் இடைக்கால சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்ததாகக் கருதப்படுவது தெளிவாகச் சோழர் கோயிலாகும். இக்கோயிலில் ராஜ ராஜ சோழன் மற்றும் மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழனைக் குறிக்கும் 3 கல்வெட்டுகள் உள்ளன.

சுவாரஸ்யமாக, இரண்டு நந்திகள் உள்ளன (ஒன்று கல், மற்றொன்று பிளாஸ்டர், இது மிகவும் சமீபத்தில் சேர்க்கப்பட்டது), மேலும் இவை த்வஜஸ்தம்பத்துடன் கோவிலின் அச்சில் இருந்து கர்ப்பகிரஹம் வரை தவறாக வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04366 238 973

இந்த கோவிலை அம்பல் மகாகாலநாதர் கோவிலுடன் (இந்தியாவில் உள்ள 3 மாகாளம் கோவில்களில் ஒன்று) அருகில் உள்ள கோவில் என்று குழப்பிக் கொள்ள வேண்டாம். இந்திரனுக்காக சிவன் சட்டநாதராக (பைரவர் வடிவம்) தோன்றிய சட்டநாதர் கோயிலும் அருகில் உள்ளது.

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s