வெண்ணி கரும்பேஸ்வரர், கோயில் வெண்ணி, திருவாரூர்


நான்கு யுகங்களில் இருந்த பாடல் பெற்ற ஸ்தலம், கரும்புத் தண்டுகளை ஒன்றாகக் கட்டியபடி சிவன் காட்சியளிக்கிறார். இந்த கோவில் நான்கு யுகங்களிலும் இருந்ததாக நம்பப்படுகிறது. இக்கோயிலில் உள்ள லிங்கம் கரும்புத் தண்டுகள் ஒன்றாகக் கட்டப்பட்டிருப்பது போல் காட்சியளிக்கிறது, அதற்கான காரணத்தை ஸ்தல புராணம் விளக்குகிறது. கரும்பும் நந்தியாவர்த்தமும் (பண்டைய தமிழில் வெண்ணி) செடிகள் நிறைந்த இந்த இடத்திற்கு ஒருமுறை சிவபக்தர்களான இரு முனிவர்கள் வருகை தந்தனர். இங்கு சிவன் இருப்பதை உணர்ந்த முனிவர்கள் சுற்றிப் பார்த்தபோது ஒரு சுயம்பு மூர்த்தியைக் கண்டார்கள். கரும்பு, நந்தியாவர்த்தம் இரண்டும் இருந்ததால், இங்கு லிங்கத்தை எப்படி நிறுவ வேண்டும், இறைவனுக்கு என்ன பெயர் வைக்க வேண்டும் என்று வாதிடத் தொடங்கினர். அப்போது, சிவபெருமான் தோன்றி, லிங்கம் கரும்பினால் மூடப்பட்டிருக்கும் என்றும், அதுவே தன் பெயராகவும் இருக்கும் என்றும், நந்தியாவர்த்தம் செடி ஸ்தல விருட்சம் என்றும் கூறினார். இதனாலேயே இங்குள்ள இறைவனுக்கு கரும்பேஸ்வரர் என்று பெயர். இங்குள்ள சிவனை வழிபடுவது அவரது அருளின் அனைத்து இனிமையையும் தருகிறது, எனவே அவர் ராசபுரீஸ்வரர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

பழங்காலத்தில், இடங்கள் முதன்மையாக அங்கிருந்த கோவிலால் அடையாளம் காணப்பட்டன, எனவே இந்த இடம் வெண்ணியூர் என்று அழைக்கப்பட்டது, இது பின்னர் கோயில் வெண்ணி ஆனது.

வரலாற்றுப் புனைவுகளில் இருந்து ஒரு சுவாரஸ்யமான அத்தியாயத்தில், கரிகால சோழன் வெண்ணியில் (அப்போது வெண்ணிப் பரந்தாளி என்று அழைக்கப்பட்ட) சேர மன்னன் உதியன் சேரலாதனைத் தோற்கடித்தான். அவன் எறிந்த ஈட்டி சேர மன்னனின் மார்பில் நுழைந்து அவன் முதுகில் இருந்து வெளியேறியது. சேர மன்னன் முதுகில் காயம் ஏற்பட்டதை எண்ணி வெட்கப்பட்டு தன் மரணத்தை உறுதி செய்து கொள்ள உணவோ மருந்தோ இல்லாமல் தவித்தான். கரிகால சோழனும் ஒவ்வொரு போருக்கு முன்பும் இங்கு பிடாரி தேவியை வழிபட்டார், எனவே பக்தர்கள் தங்கள் வாழ்வில் உள்ள அனைத்து அச்சங்களையும், தடைகளையும் நீக்க இங்கு வழிபடுகின்றனர்.

மூல கோவிலை கரிகால சோழன் கட்டியதாகவும், பின்னர் முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தியால் புதுப்பிக்கப்பட்டதாகவும் கூறப்படுகிறது. கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட 70-க்கும் மேற்பட்ட கோயில்களில் இதுவும் ஒரு மாடக்கோயில் ஆகும், இது பிற்காலத்தில் புதுப்பிக்கப்பட்ட பகுதியாக இருந்திருக்க வேண்டும். சமீபகாலமாக, நகரத்தார் சமூகத்தினர் திருப்பணிகளையும் செய்தனர்.

மேலும் சுவாரஸ்யமாக, இந்த கோவிலில் வழிபடுவதால் சர்க்கரை நோய் குணமாகும் என்றும், பக்தர்கள் சக்கரைப் பொங்கல் வைத்து, எறும்புகளுக்கு சர்க்கரை மற்றும் ரவை கலவையை கோயில் பிரகாரத்தின் உள்சுவரில் தூவி உணவளிப்பார்கள். சர்க்கரையை எறும்புகள் உண்பது போல் சர்க்கரை நோயைக் குறைக்கும் என்பது நம்பிக்கை.

சங்க இலக்கியத்தில் புறநானூறு எழுதியவர்களில் ஒருவரான சங்கப் புலவர் வெண்ணிக்குயத்தியார் பிறந்த ஊர் இது.

இது ஒரு சோழர்காலக் கோயிலாக இருந்தபோதிலும், இது மிகவும் பழமையானது என்பது, மண்டபங்கள் மற்றும் கர்ப்பக்கிரகம் ஆகியவற்றின் தூண்கள் மற்றும் வெளிப்புறச் சுவர்களில் சிற்பங்கள் இல்லாததால் தெளிவாகிறது. சொல்லும் போது, கோவிலின் கட்டிடக்கலையின் எளிமை மிகவும் மகிழ்ச்சி அளிக்கிறது. பல மூர்த்திகள் மற்றும் சன்னதிகள் அசல் கோயில் கட்டப்பட்ட பிறகு நன்கு சேர்க்கப்பட்டவை. மற்றொரு அரிய அம்சம் கர்ப்பகிரஹத்தின் நுழைவாயிலில் கல்லை விட வெண்கலத்தால் செய்யப்பட்ட நந்தி. இந்த நந்தி, நிச்சயமாக, பின்னர் சேர்க்கப்பட்டது.

தொடர்பு கொள்ளவும் போன்: 98422 94416

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s