சாட்சிநாதர், அவளிவநல்லூர் , திருவாரூர்


அவளிவநல்லூர் கும்பகோணத்திற்கு தெற்கிலும், ஆலங்குடியிலிருந்து கிழக்கே 12கிமீ தொலைவிலும் அமைந்துள்ளது.

கும்பகோணத்திற்கு அருகிலுள்ள பஞ்ச ஆரண்ய க்ஷேத்திரங்களில் இதுவும் ஒன்றாகும், மேலும் ஸ்தல புராணத்தின் படி, காலையில் ஒரு யாத்திரையைத் தொடங்கி, அதே நாளில் 5 கோயில்களுக்கு பின்வரும் வரிசையில் செல்ல பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. பூஜைகளுக்கு): திருக்கருகாவூர் (ஷட்கால பூஜை, அதிகாலை), அவளிவநல்லூர் (காலசந்தி பூஜை, காலை), ஹரித்வாரமங்கலம் (உச்சிகால பூஜை, மதியம்), ஆலங்குடி (சாயரட்சை, மாலை) மற்றும் திருக்கொள்ளம்புதூர் (அர்த்தஜாமம், இரவு). இருப்பினும், இன்றைய நிலையில், இந்த கோயில்கள் மொத்தம் சுமார் 36 கிமீ தூரத்தில் உள்ளன, மேலும் கோயில் வருகை நேரம் உட்பட சுமார் 4-5 மணி நேரத்தில் மிக எளிதாக முடிக்க முடியும்.

சிவபக்தரான ஒரு கோவில் அர்ச்சகர், அழகான பெண்ணை மணந்து, திருமணத்திற்குப் பிறகு சிவனை வேண்டி காசிக்குப் புறப்பட்டார். அவர் வெளியில் இருந்தபோது அவரது மனைவி பெரியம்மை நோயால் பாதிக்கப்பட்டு கண் பார்வையை இழந்தார். அவளுடைய தங்கையும் சமமாக அழகாக இருந்தாள் மற்றும் நோயின் போது உதவிக்கு வந்தாள். பக்தர் அனைத்து சடங்குகளையும் முடித்துவிட்டு திரும்பினார், ஆனால் நோய்வாய்ப்பட்ட பெண்ணை தனது மனைவியாக ஏற்க மறுத்துவிட்டார், மாறாக சகோதரி உண்மையில் தனது மனைவி என்று கூறினார். நோய்வாய்ப்பட்ட சிறுமி, அந்தச் சூழ்நிலையிலிருந்து தன்னைக் காப்பாற்றும்படி சிவபெருமானிடம் உருக்கமாக வேண்டினாள். அவளுடைய வேண்டுகோளைக் கேட்ட சிவபெருமான், பார்வதியுடன் தோன்றி, அந்த பக்தனுக்கு நோய்வாய்ப்பட்ட பெண் உண்மையான மனைவி என்றும் சகோதரி இல்லை என்றும் விளக்கினார். தமிழ் மாதமான தை அமாவாசை நாளில் கோயில் குளத்தில் நீராடுமாறு மனைவிக்கு இறைவன் அறிவுறுத்தினார். அப்படியே அவள் அழகை மீட்டெடுத்தாள். மனைவிக்கு இறைவன் சாட்சியாக நின்றதால், அவர் சாட்சிநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

தோல் நோய்கள் மற்றும் பார்வைக் குறைபாடு உள்ளவர்கள் தங்கள் நிலைமைகளில் இருந்து விடுபட இங்கு பிரார்த்தனை செய்ய அறிவுறுத்தப்படுகிறது. ஹரித்வாரமங்கலத்தில் சிவபெருமானின் பாதங்களுக்கு அருகில் பூமியை தோண்டியதற்காக சிவபெருமானின் மன்னிப்பைப் பெற விஷ்ணு இங்கு பிரார்த்தனை செய்தார்.

காஷ்யப முனிவர், அகஸ்த்தியர், கண்வ முனிவர், சூரியன், முருகன் ஆகியோர் இங்கு பிரார்த்தனை செய்துள்ளனர்.

சம்பந்தரும், அப்பரும் இங்கு வந்து பாடியுள்ளனர்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s