பிரணவ வியாக்ரபுரீஸ்வர், ஓமாம்புலியூர், கடலூர்


“புலியூர்” என்ற வார்த்தையுடன் பல்வேறு கிராமங்கள் மற்றும் நகரங்கள் உள்ளன. இது பொதுவாக புலி (புலி) தொடர்பான கதையைப் பரிந்துரைக்கும் அதே வேளையில், வியாக்ரபாத முனிவருடன் (புலி-கால்) தொடர்புள்ளதால் இவற்றில் பல பெயரிடப்பட்டுள்ளன. சிதம்பரத்தில் வியாக்ரபாத முனிவர் சிவனை வழிபட்ட ஐந்து தலங்களை பஞ்ச புலியூர் குறிக்கிறது – சிதம்பரம் (பெரும் பற்ற புலியூர்), பெரும்புலியூர், ஓமாம்புலியூர், திருப்பாதிரிப்புலியூர் மற்றும் எருக்கத்தம்புலியூர் – சிதம்பரத்தில் சிவனின் பிரபஞ்ச நடனத்தை தரிசனம் பெறுவதற்காக. இந்தக் கோயில்களில் வியாக்ரபாத முனிவர் சிவபெருமானை வழிபடும் அழகிய சிற்பங்கள் உள்ளன.

ஓமாம்புலியூர் என்ற பெயர் எப்படி வந்தது என்பதற்கு பல புராணக்கதைகள் உள்ளன. ஒன்று மேலே குறிப்பிட்டுள்ளபடி வியாக்ரபாத முனிவர் பற்றிய குறிப்பு. சம்பந்தர் இதனை ஓம்அம்புலியூர் (ஓம் என்ற பிரணவ மந்திரத்தை ஒப்புக்கொண்டு) என்று குறிப்பிடுகிறார். ஹோமங்களில் இருந்து வெளிப்பட்ட புகை மேகங்களால் ஓமம்புலியூர் (அல்லது ஹோமம் புலியூர்) என்று அப்பார் குறிப்பிடுகிறார். உமா (பார்வதி) இங்கு பிரணவ மந்திரத்தின் பொருளைக் கற்றுக்கொண்டதால், முற்காலத்தில் இத்தலம் ஊமாபுலியூர் என்று அழைக்கப்பட்டது.

பிரணவ மந்திரத்தின் அர்த்தத்தை பகவான் போதிப்பதை உமா கேட்டுக் கொண்டிருந்தாள், ஆனால் கவனிக்கவில்லை. சிவபெருமான் அவளை பூமியில் பிறக்கும்படி தண்டித்தார். இலந்தை மரத்தடியில் (இந்தக் கோயிலின் ஸ்தல விருட்சமும் கூட) தவமிருந்த பிறகு, சிவபெருமான் தன் கல்வியை முடிக்க குருவாக (தட்சிணாமூர்த்தியாக) இங்கு வந்தார். இதை ஒப்புக்கொண்டு, பெரும்பாலான கோவில்களில் நடராஜரின் இருப்பிடமாக இருக்கும் சிவன் மற்றும் பார்வதி சன்னதிகளுக்கு இடையே உள்ள மூலஸ்தானத்தில் குரு தட்சிணாமூர்த்திக்கு ஒரு சன்னதி உள்ளது. இந்த புராணத்தின் காரணமாக, பக்தர்கள் இந்த கோவிலை குழந்தைகளின் கல்விக்கு முக்கியமான குரு ஸ்தலமாக கருதுகின்றனர். கோஷ்டத்தில் தெற்கு நோக்கிய தனி தட்சிணாமூர்த்தி சிலையும், நடராஜர் சிலையும் உள்ளது. வியாக்ரபாத முனிவருக்கு தரிசனம் தந்த நடராஜர் இவர்தான் என்பது ஐதீகம்.

பூமியில் பன்றியாகவும் மனிதனாகவும் பிறக்குமாறு துர்வாச முனிவரால் இரண்டு வானவர்கள் சபிக்கப்பட்டனர். ஒருமுறை புலியால் துரத்தப்பட்ட அவர்கள், ஓடிச்சென்று கோவிலின் கௌரி தீர்த்தத்தை அடைந்தனர். கோவில் குளத்தில் குளித்துவிட்டு ஒரு பெண் தன் தலைமுடியை உலர்த்திக் கொண்டிருந்தாள், அவளுடைய தலைமுடியிலிருந்து சில துளிகள் தண்ணீர் அவர்கள் இருவர் மீது விழுந்து, அவர்களின் வான வடிவங்களை அவர்களுக்கு அளித்தது.

சதானந்தன் என்ற அரசன் சிவபெருமானின் தீவிர பக்தன். கோயிலின் குளத்தில் நீராடி, இங்குள்ள இறைவனை வழிபட்டதால், தொழுநோய் குணமாகியதாகக் கூறப்படுகிறது.

இந்த கோவிலில் இரண்டு தட்சிணாமூர்த்திகள் இருப்பதால், கல்விக்கு மிகவும் உகந்ததாகவும், சக்தி வாய்ந்ததாகவும் கருதப்படுகிறது.

கருவறையில் உள்ள ஒரு சிற்பம் ஜலந்தரன் என்ற அரக்கனை அழிக்க விஷ்ணு சிவனிடமிருந்து சுதர்சன சக்கரத்தைப் பெறுவதை சித்தரிக்கிறது.

இந்தக் கோயிலில் த்வஜஸ்தம்பம் இல்லை. மேலும், இந்த கோவிலில் நவக்கிரகம் இல்லை, இது மிகவும் பழமையான கோவில் என்று கூறப்படுகிறது.

இக்கோயிலில் சோழ மன்னன் மூன்றாம் குலோத்துங்கன் மற்றும் பல்லவ மன்னன் கோப்பெருஞ்சிங்க தேவர் காலத்தைச் சேர்ந்த ஆறு கல்வெட்டுகள் உள்ளன.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

ஸ்ரீ ஜெகதீச குருக்களை +91-4144–264845 மற்றும் +91 99426 34949 என்ற எண்ணில் தொடர்பு கொள்ளலாம்

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s