வில்வாரண்யேஸ்வரர், திருக்கொள்ளம்புத்தூர், திருவாரூர்


கும்பகோணத்திற்கு அருகிலுள்ள பஞ்ச ஆரண்ய க்ஷேத்திரங்களில் இதுவும் ஒன்றாகும், மேலும் ஸ்தல புராணத்தின் படி, காலையில் ஒரு யாத்திரையைத் தொடங்கி, அதே நாளில் 5 கோயில்களுக்கு பின்வரும் வரிசையில் தரிசனம் செய்ய பரிந்துரைக்கப்படும் வழி: திருக்கருகாவூர் (அதிகாலை), அவளிவநல்லூர் (காலசந்தி பூஜை), ஹரித்வாரமங்கலம் (உச்சிகால பூஜை), ஆலங்குடி (சாயரட்சை) மற்றும் திருக்கொள்ளம்புதூர் (அர்த்தஜாமம்). இருப்பினும், இன்றைய நிலையில், இந்த கோயில்கள் மொத்தம் சுமார் 36 கிமீ தொலைவில் உள்ளன, மேலும் கோயில் வருகை நேரம் உட்பட சுமார் 4-5 மணி நேரத்தில் மிக எளிதாக முடிக்க முடியும்.

அருகிலுள்ள அபிவிருத்தீஸ்வரத்தில் உள்ள அபிமுக்தீஸ்வரர் கோயிலும், குடவாசலில் உள்ள கோணேஸ்வரர் கோயிலும் இந்தக் கோயிலின் புராணத்துடன் தொடர்புடையவை.

பிரம்மஹத்தி தோஷம் நீங்க பிரம்மதேவர் வழிபட்ட தலங்களில் இதுவும் ஒன்று என்று கூறப்படுகிறது.

சம்பந்தர் இந்த இடத்தை அடைந்தார், ஆனால் வெட்டாறு ஆற்றைக் கடக்க முடியவில்லை, ஏனெனில் ஆற்றின் குறுக்கே படகோட்டிகளால் அவரை அழைத்துச் செல்ல முடியவில்லை. சம்பந்தர் தானே படகை எடுத்துக்கொண்டு, தன் பக்தியாலும் பாடல்களாலும் படகோட்டி, மறுகரையை அடைந்ததும் ஒரு பதிகம் முடித்தார். மறுநாள் திரும்புவதற்கு முன் இரவைக் கோயிலில் கழித்தார். இது ஒவ்வொரு ஆண்டும் தமிழ் மாதமான ஐப்பசியில் தெப்பத்திருவிழாவின் ஒரு பகுதியாகவும் கொண்டாடப்படுகிறது.

துர்வாச முனிவருக்கு சிவபெருமான் தனது தாண்டவத்தை இங்கு காட்சியளித்து அருளினார்.

இந்தக் கோயிலில் பிரார்த்தனை செய்வதும், கோயில் குளத்தில் நீராடுவதும் மனநோய்களைக் குணப்படுத்த உதவும் என்று கூறப்படுகிறது.கோயிலின் ஸ்தல விருட்சம் வில்வம், தமிழில் கூவிளம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இது இந்த இடத்திற்கு அதன் அசல் பெயரை வழங்கியது – கூவிளம்புத்தூர் – இது பின்னர் கொள்ளம்புத்தூர் என மாற்றப்பட்டது. வில்வம் இலைகள் அமிர்தத்தின் துளிகள் / துளிகள் என்று கருதப்படுகிறது.

இக்கோயில் மூன்றாம் குலோத்துங்க அல்லது மூன்றாம் ராஜ ராஜ சோழனால் கட்டப்பட்ட / புதுப்பிக்கப்பட்டிருக்கலாம் என்று கல்வெட்டுச் சான்றுகள் தெரிவிக்கின்றன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s