தண்டலச்சேரி நீலநெறி நாதர், திருவாரூர்


ஒரு சோழ மன்னன் (சில புராணங்களின்படி, இது கோச்செங்க சோழன்) தொழுநோயால் பாதிக்கப்பட்டு, குணமடைய பல சிவாலயங்களில் பிரார்த்தனை செய்தார். ஒருமுறை, நந்தி ஒரு மன்னன் கொண்டு வந்த புல்லைத் தின்னும் கோவிலில் வழிபாடு செய்யும்படி பரலோகக் குரல் கேட்டது. மன்னன் அதையெல்லாம் மறந்தான், ஒரு நாள் வரை, ஒரு புல் கொத்துக்களுடன் இந்த கோவிலுக்குள் நுழைந்தான், நந்தியின் கல் மூர்த்தி அதை அவனிடமிருந்து இழுத்து சாப்பிடத் தொடங்கினான். காலப்போக்கில் மன்னன் குணமடைந்து, இந்தக் கோயிலைக் கட்டினான்.

கன்னத்தங்குடிக்கு அருகில் தாயனார் பிறந்த அரிவத்தை நாயனாரின் அவதார ஸ்தலம் இருந்தது. ஒரு காலத்தில், தனது மனைவியுடன், சிவபெருமானுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட நேர்மையான வாழ்க்கை வாழ்ந்த ஒரு பணக்காரர், அவர் தினமும் அரிசி, சமைத்த கீரைகள் மற்றும் மாங்காய் ஊறுகாய் ஆகியவற்றை இறைவனுக்கு பிரசாதமாக வழங்குவார். தாயனார் கடினமான காலங்களில் விழுந்து, விவசாயக் கூலி வேலை செய்து முடித்தார். அவரது வருமானம் குறைந்தது, தாயனாரும் அவரது மனைவியும் ஒழுங்காக சாப்பிடக்கூட முடியாமல் மிகவும் பலவீனமடைந்தனர். இருப்பினும், அவர் தனது பிரசாதத்தைத் தொடர்ந்தார். அப்படிப்பட்ட ஒரு சந்தர்ப்பத்தில் தாயனார் உடல் பலவீனத்தால் கீழே விழுந்து, இறைவனுக்குப் பிரசாதத்தை தரையில் கொட்டினார். அன்றைய தினம் சிவபெருமானுக்கு உணவளிக்க முடியாது என்ற ஏமாற்றத்தில் தாயனார் தனது பண்ணை அரிவாளை எடுத்து தனது கழுத்தை தானே அறுத்துக் கொள்ள முயன்றார். இதைக் கண்டு அதிர்ச்சியடைந்த அவரது மனைவி, கணவனைக் காப்பாற்றுமாறு இறைவனிடம் வேண்டினார். அவர்களின் பக்தியில் மகிழ்ச்சியடைந்த சிவனும் பார்வதியும் நந்தியின் (ரிஷபம்) மீது  ஒன்றாகத் தோன்றி, தாயனார் மற்றும் அவரது மனைவிக்கு இரட்சிப்பை வழங்கினர் (இது கோயிலில் உள்ள புடைப்புச் சிலையில் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது). இச்சம்பவத்திற்குப் பின் இவர் அரிவட்டாய நாயனார் எனப் பெயர் பெற்றார். இத்தலம் நாயனாரின் முக்தி ஸ்தலமாக கருதப்படுகிறது.

நாயனார் ஒரு விவசாயி என்பதால், இந்த கோயில் உள்ளூர் விவசாயிகளுக்கு சிறப்பு வாய்ந்தது, அவர்கள் முதலில் இங்கு வழிபட்ட பின்னரே அனைத்து விவசாய நடவடிக்கைகளையும் மேற்கொள்வார்கள்.

பொதுவாக சிவனின் நெற்றியில் காணப்படும் கங்கை நதி, இக்கோயிலில் அவரது காலடியில் அமர்ந்திருப்பதைக் காணலாம்.

சில புராணங்கள் விஷ்ணுவின் தசாவதாரங்கள் ஒவ்வொன்றும் சிவனின் செயலின் மூலம் முடிவுக்கு வருவதாகக் கருதுகின்றன. அதை வைத்து, ஆமை ஓட்டை அகற்றி, ஆபரணமாக அணிந்து, சிவன் கூர்ம அவதாரத்தை அடக்கிய இடம் இது என்று நம்பப்படுகிறது.

கோயிலின் பெயர் நீலநெறி என்பதால் மூலவர் நீலநெறி நாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். அரிவட்டாய நாயனார் கதையால் இங்கு சிவபெருமானுக்கு தினமும் நெய்வேத்தியம் சம்பா அரிசி, சமைத்த கீரைகள் மற்றும் மாங்காய் ஊறுகாய்!

பதஞ்சலி மற்றும் வியாக்ரபாதர் இங்கு வழிபட்டுள்ளனர், அவர்கள் வழிபட்ட சிவலிங்கம் இந்த கோவிலில் உள்ளது. அர்த்த மண்டபத்தின் உள்ளே கோச்செங்க சோழன் மற்றும் அரிவட்டாய நாயனார் மூர்த்திகள் உள்ளனர்.

கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட 78 மாடக்கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று. அதன் மையத்தில், இது மிகவும் பழமையான கோவில். சோழநாட்டின் மையப்பகுதியில் இக்கோயில் அமைந்திருப்பதால், முதல் மூலக் கோயில் அமைப்பு சோழனாக இருக்க வாய்ப்புள்ளது

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s