ஸ்வர்ணபுரீஸ்வரர், ஆண்டன்கோயில், திருவாரூர்


முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தி திருவாரூரில் தியாகராஜர் கோவிலை கட்டிக் கொண்டிருந்தார், அதற்காக கற்கள் மற்றும் சுண்ணாம்புகளை ஏற்பாடு செய்யும்படி தனது அமைச்சரை நியமித்தார். கந்ததேவர் தீவிர பக்தர், சிவபூஜை செய்யாமல் சாப்பிடமாட்டார். ஒரு நாள் இருட்டாகிவிட்டது, பூஜைக்கு லிங்கம் கிடைக்கவில்லை. சாப்பிடாமல் சாலையோரத்தில் தூங்கினார். பின்னர் அவரது கனவில் சிவபெருமான் தோன்றி, கந்ததேவர் தங்கியிருக்கும் வன்னி மரத்தின் அருகே லிங்கம் ஒன்றைத் தேடி, பூஜை செய்யும்படி கூறினார். கந்ததேவர் லிங்கத்தைப் பார்த்து மகிழ்ந்து கோயில் கட்டத் தொடங்கினார். திருவாரூர் செல்லும் ஒவ்வொரு வண்டியிலிருந்தும் ஒரு கல்லும் ஒரு ஸ்பூன் சுண்ணாம்பும் எடுத்து வருவார்.

கோவிலை முடித்தவுடன் அவர் மன்னரை கோயிலுக்கு பிரார்த்தனை செய்ய அழைத்தார். தனக்குத் தெரியாமல் கோயில் கட்டப்பட்டதைக் கண்டு மனம் வருந்திய மன்னன், தான் சம்பாதித்த புண்ணியத்தையும், கட்டுமானப் பொருட்களையும் கந்ததேவனிடம் செலுத்தும்படி கேட்டான். கந்ததேவன் தன் இயலாமைக்காக வருந்தினான், மேலும் கோபமடைந்த மன்னன் கந்ததேவரின் தலையை துண்டிக்க உத்தரவிட்டான்.

அவரது தலை வெட்டப்பட்டபோது, கந்ததேவன் ஆண்டவனே என்று கத்திக் கீழே விழுந்தான். சிவபெருமான் தோன்றி கந்ததேவனை மீண்டும் உயிர்ப்பித்தார். ஒரு மன்னனும் அவனது அமைச்சரும் கணவன்-மனைவி போல இருக்க வேண்டும் என்றும் இணக்கமாக ஆட்சி செய்ய வேண்டும் என்றும் இறைவன் அறிவுறுத்தினார்.

இக்கோயிலில் வழிபாடு செய்வதன் மூலம் பெண்களின் உடல்நலக் கவலைகள் மற்றும் நிதி பிரச்சனைகள் நீங்கும்.

சிவனும் பார்வதியும் பூலோகத்தின் செழிப்பு காரணமாக இந்தத் தலத்தைத் தேர்ந்தெடுத்ததாகக் கூறப்படுகிறது. கங்கை நதியும் இங்கு வந்து, அந்த இடத்தை வளமாக்கியது. அவர்கள் இங்கு வந்தவுடன், பார்வதி ஸ்வர்ணபுரீஸ்வரர் என்ற பெயரைக் கொடுத்து, தங்கத்தால் இறைவனுக்கு அபிஷேகம் செய்தார்.

இந்த இடம் முதலில் ஆண்டவன் கோயில் என்று அழைக்கப்பட்டது (கந்ததேவன் உதவிக்காக இறைவனிடம் கூக்குரலிட்ட பிறகு), காலப்போக்கில், ஆண்டன்கோயில் அல்லது ஆண்டர்கோயில் என்று சிதைந்துவிட்டது. குடமுருட்டி ஆற்றின் மற்றொரு பெயர் கடுவாய், மேலும் இந்த இடம் அந்த ஆற்றின் கரையில் இருப்பதால், இது கடுவாய் கரை புதூர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது .அர்த்த மண்டபத்தில் உள்ள விநாயகர் ஸ்வர்ண விநாயகர் என்றும், தென்கிழக்கு மூலையில் (கன்னி மூலை) உள்ள விநாயகர் கும்பகர்ண விநாயகர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார். இந்த கோவிலில் இரண்டு தட்சிணாமூர்த்தி மூர்த்திகள் மற்றும் இரண்டு அம்மன்கள் உள்ளனர். அம்மன் சன்னதிக்கு வெளியே உள்ள மேற்கூரையில் 12 ராசிகள் கல்லில் செதுக்கப்பட்டுள்ளன, மேலும் அம்மன் சொந்த ராசியின் கீழ் நின்று வழிபடுவது பக்தர்களின் விருப்பங்களை நிறைவேற்ற உதவும் என்று நம்பப்படுகிறது.

அசல் கோயில் முச்சுகுந்த சக்கரவர்த்தியால் கட்டப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது, ஆனால் கோயிலின் தனித்துவமான கட்டிடக்கலையில் சோழர்களின் செல்வாக்கை ஒருவர் காணலாம், இது புராணங்கள் மற்றும் இந்து புராணங்களில் இருந்து பல சம்பவங்களைக் காட்டுகிறது. அதன்பிறகு, பதிவுகளின்படி, இன்றும் இந்த கோவிலை நடத்தும் நகரத்தார் சமூகத்தால் கோயில் மீண்டும் கட்டப்பட்டது.

கும்பகோணம் பகுதியில் உள்ள பெரும்பாலான கோயில்களைப் போலவே இந்தக் கோயிலும் பொதுவாக காலை 6 மணிக்குத் திறக்கப்படும். ஆனால், பாதிரியார் காலை 8 மணிக்குத்தான் வருவார். இந்தக் கோயிலுக்குச் சென்றபோது (காலை 8 மணிக்கு முன்பே) ஒரு பராமரிப்பாளர் எங்களை உள்ளே அனுமதித்து சுற்றிக் காட்ட முடிந்தது.

கும்பகோணம் ஒரு கோயில் நகரமாகும், மேலும் கும்பகோணத்திலும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளிலும் ஏராளமான கோயில்கள் உள்ளன. இதைப் பற்றிய கூடுதல் தகவலுக்கு கும்பகோணம், அருகில்: கும்பகோணம், மற்றும் அருகில் 25: கும்பகோணம் ஆகிய பக்கங்களைப் பார்க்கவும்.

கும்பகோணம் மற்றும் அதன் புறநகர் பகுதிகளில் சில ரிசார்ட்டுகள் உட்பட அனைத்து பட்ஜெட்டுகளுக்கும் பல தங்கும் வசதிகள் உள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும் சுரேஷ் குருக்கள் 96773 50150

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s