உத்வாகநாதர், திருமணஞ்சேரி, நாகப்பட்டினம்


இது சிவனுக்கும் பார்வதிக்கும் திருமணம் நடந்த இடமாகக் கருதப்படுகிறது, எனவே அவர்களது திருமணம் தொடர்பான கதை மற்றும் கோயில்களுடன் இது இணைக்கப்பட்டுள்ளது. திருவாவடுதுறையில் கன்றுக்குட்டியாக பிறந்த பிறகு, பார்வதி பரத முனிவரின் மகளாக குத்தாலத்தில் வளர்க்கப்பட்டார், அவர் மேல திருமணஞ்சேரியில் சிவனை மணமகனாக வரவேற்றார். குத்தாலம் பஞ்ச க்ரோஷ ஸ்தலங்களில் இதுவும் ஒன்று.

மூலவர் லிங்கம் தவிர, சிவனுக்கு கல்யாண சுந்தரேஸ்வரர், மணமகள் கோகிலாம்பிகையுடன் கல்யாண கோலத்தில் தனி சன்னதி உள்ளது. இந்த கோவிலின் சிறப்பு என்னவென்றால், இந்த இரண்டு மூர்த்திகளும் கைகளைப் பிடித்தபடி சித்தரிக்கப்படுகிறார்கள், இது தவறவிடக்கூடாது (துரதிர்ஷ்டவசமாக, அவர்களுக்கு வழங்கப்படும் அனைத்து மாலைகளால் இதைப் பார்ப்பது எளிதானது அல்ல). மேலும், பார்வதி தலை குனிந்த நிலையில், கூச்ச சுபாவமுள்ள மணமகளாக சித்தரிக்கப்படுகிறாள்! இரு தெய்வங்களும் எப்பொழுதும் திருமண உடையில் அணிந்திருப்பார்கள். இதுவும் ஒரு நித்ய கல்யாண க்ஷேத்திரம், அதாவது சிவனுக்கும் பார்வதிக்கும் தினமும் ஒரு திருக்கல்யாணம் நடக்கும். இந்த காரணத்திற்காகவும், சிவன்-பார்வதி திருமணத்துடன் தொடர்புடைய அனைத்து கோயில்களைப் போலவே, இந்த கோயிலும் (குறிப்பாக கல்யாண சுந்தரேஸ்வரரின் சன்னதி) திருமணம் செய்ய விரும்புவோருக்கு ஒரு பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும்.

திருமணம் மற்றும் இந்த கோவிலுடன் தொடர்புடைய மற்றொரு புராணம், தங்கள் குழந்தைகளுக்கு திருமணம் செய்து வைப்பதாக ஒருவருக்கொருவர் உறுதியளித்த இரண்டு பெண்களின் கதை. அவர்களில் ஒருவர் அழகாக வளர்ந்து பெண் குழந்தையைப் பெற்றெடுத்தார், மற்றொருவர் ஆமையின் தலையுடன் ஒரு ஆண் குழந்தையைப் பெற்றெடுத்தார். சிறுமியின் தாய் தனது வாக்குறுதியை நிறைவேற்ற மறுத்துவிட்டார், எனவே சிறுவனின் தாய் இங்கு சிவனை வழிபட்டார். அவருடைய கருணையின் விளைவாக, பையனின் தலை மனிதனாக மாறியது, அதன் பிறகு, இரண்டு பெண்களும் உறுதியளித்தபடி, அந்தப் பெண்ணை மணந்து கொள்ள முடிந்தது.

இந்த கோவிலுக்கு இன்னும் ஒரு புராணக்கதை உள்ளது. காமன் சிவனுக்கு இடையூறு செய்து பார்வதியின் மீது ஆர்வத்தை ஏற்படுத்த முயன்றதற்காக, கொருக்கையில் சிவனால் எரிக்கப்பட்டான். பொன்னூரில் ரதியின் பிரார்த்தனைக்குப் பிறகு, சிவன் காமாவை மன்னித்தார். அதன்பிறகு,

காமன் இந்த கோவிலுக்கு வந்தார், அங்கு அவர் இறைவனையும் அவரது அருளையும் வணங்கி துதித்தார், அதன் விளைவாக சிவன் காமனுக்கு மீண்டும் விண்ணுலகில் தனது நிலையைப் பெற அருள்புரிந்தார்.

கோயில் குளம் சப்த சாகர தீர்த்தம் என்று அழைக்கப்படுகிறது, மேலும் இது தெய்வீக திருமணத்தைக் காண வந்த உலகின் ஏழு கடல்களைக் குறிக்கிறது. சிவன்-பார்வதி திருமணத்தை நடத்தியதற்கு மிகவும் உகந்த தலம் என்பதால், இங்கு நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை. சுவாரஸ்யமாக, கரு ஊமத்தை இந்த கோவிலின் முக்கிய ஸ்தல விருட்சமாக கருதப்படும் அதே வேளையில், வன்னி மற்றும் கொண்டை ஆகியவை ஸ்தல விருட்சங்களாக கருதப்படுகின்றன.

இக்கோயில் சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது, இது செம்பியன் மாதேவியால் கட்டப்பட்டதாகவோ அல்லது குறிப்பிடத்தக்க அளவில் புதுப்பிக்கப்பட்டதாகவோ கூறப்படுகிறது. ராஜகோபுரம் மல்லப்ப நாயக்கரால் கட்டப்பட்டது. செம்பியன் மாதேவி மற்றும் மல்லப்ப நாயக்கர் சன்னதிகள் உள்ளன.

கோவிலின் அர்ச்சகர்களில் ஒருவரான பாலாஜி சிவாச்சாரியார் மிகவும் ஆற்றல் மிக்கவர் மற்றும் தெளிவானவர், மேலும் கோவில் புராணத்தைப் பற்றி விரிவாகக் கூறுவதில் எப்போதும் மகிழ்ச்சியடைகிறார், அவர் பல்வேறு விஷயங்களுடன் பிணைக்கப்படவில்லை. பூஜைகள் மற்றும் திருகல்யாணம்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04364-235002

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s