கோணேஸ்வரர், குடவாசல், திருவாரூர்


கும்பகோணத்தின் தோற்றம் மற்றும் மகாமகம் திருவிழாவுடன் நேரடியாக தொடர்புடைய 12 கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று. அந்த புராணத்தின் படி, பிரம்மா அனைத்து உயிரினங்களின் விதைகளையும், வேதங்கள் மற்றும் புராணங்களையும் சேர்த்து, ஒரு தொட்டியில் அமிர்த கலசம் என்று அழைக்கப்பட்டார். கும்பம் என்பது சமஸ்கிருதம் மற்றும் குடம் என்பது தமிழ், இந்த வகை பானைக்கு. இதனை மலர்கள், வில்வம், மங்கள வஸ்திரம், சந்தனம், மற்றும் புனித நூல் போன்ற பல்வேறு பொருட்களால் அலங்கரிக்கப்பட்டு, அதன் மேல் தேங்காய் வைக்கப்பட்டது. இன்று நாம் வீட்டு விழாக்களிலும் கோவில்களிலும் காணும் கலசங்களைப் போலவே மொத்தமும் ஒன்றாகக் கட்டப்பட்டது. பானை மேரு மலையின் உச்சியில் வைக்கப்பட்டது. பிரளயம் தொடங்கிய போது, பூமியில் உள்ள அனைத்து உயிரினங்களையும் அழித்தது. பிரம்மா தயாரித்த கும்பமும் இடம்பெயர்ந்து, பல ஆண்டுகளாக வெள்ள நீரில் மிதந்தது. இறுதியாக, அது ஒரு இடத்தில் குடியேறியது. சிவபெருமான், வேட்டைக்காரன் வேடத்தில், தனது வில் மற்றும் அம்பினால் கும்பத்தை உடைத்தார். குடம் / கும்பத்தின் வாய் இந்த இடத்தில் தங்கியிருந்ததால், அந்த இடம் குட-வாசல் அல்லது குட-வாயில் என்று பெயர் பெற்றது.

பூமியில் விழுந்த கும்பத்தின் ஒவ்வொரு பகுதியும் சுயம்பு மூர்த்தியாக சிவலிங்கமாக மாறியது. ஒரு துண்டு இங்கேயும் விழுந்தது, காலப்போக்கில், ஒரு எறும்பினால் மூடப்பட்டது.

தீனபந்து முனிவரின் தொழுநோயைக் குணப்படுத்த சிவபெருமான் பானையிலிருந்து வெளியே வந்ததாகக் கூறப்படுகிறது.

மற்றொரு புராணத்தின் படி, அவரது தாயார் வினதாவை அடிமைத்தனத்திலிருந்து விடுவிக்க, கருடன் ஒரு பானையில் சிறிது அமிர்தத்தைப் பெற்றார். கத்ரு அமிர்தத்தை வினதையை அடைவதைத் தடுக்க விரும்பினாள், அதனால் கருடனுடன் போரிட ஒரு அசுரனைத் தூண்டினாள். கருடன் சண்டையைத் தொடங்கும் முன் பானையை ஒரு எறும்புப் புற்றின் மீது வைத்தார். சண்டை முடிந்ததும், வெற்றி பெற்ற கருடன் பானை எறும்புப் புற்றில் சென்றதைக் கண்டார், அதனால் அவர் எறும்பு புற்றை உடைத்தார் – உள்ளே சுயம்பு மூர்த்தி வடிவில் சிவபெருமானைக் கண்டார். அவர் சிவனிடம் பிரார்த்தனை செய்து, தனது தாயின் துயரத்தை இறைவனிடம் எடுத்துரைத்தார், அவருடைய ஆசியுடன், வினதாவை மீட்க முடிந்தது. கருடன் இங்கு சிவனுக்கு கோயில் எழுப்பினார். கருடன் சிவபெருமானை வேண்டிக்கொள்வது கோயில் சுவரில் உள்ள சிற்பங்களில் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது.

அமிர்தத்தின் ஒரு துளி இங்கு விழுந்து கோயில் குளமாக மாறியது, எனவே மகாமக நாளில், இந்த கோயிலின் குளத்தில் நீராடுவது புனிதமாக கருதப்படுகிறது.

அருணகிரிநாதர் இங்குள்ள திருப்புகழ்களில் முருகனைப் பற்றிப் பாடியுள்ளார்.

இக்கோவில் சில தனிச்சிறப்புகளைக் கொண்டுள்ளது. மேற்கு நோக்கிய கோவிலாக இருந்தாலும், மாடக்கோயிலாக இருப்பதால், கர்ப்பகிரகத்தின் நுழைவாயில் தெற்குப் பக்கம் உள்ள படிகள் வழியாக உள்ளது. எனவே, பக்தர்கள் சன்னதியை அடைய, தரை மட்டத்தில் கோயிலின் ஒரு முழு பிரதக்ஷிணத்தை முடிக்க வேண்டும். மேலும், ஆவுடை சதுரமாக உள்ளது, இது இப்பகுதியில் உள்ள கோவில்களுக்கு அசாதாரணமானது.

இங்கு சித்தி விநாயகர், அனுமதி விநாயகர், மலை வழிபாடு விநாயகர் மற்றும் ஆதிகஜ விநாயகர் என வழிபடப்படும் விநாயகருக்கு பல்வேறு சன்னதிகள் உள்ளன.

இந்த இடத்தின் பழைய பெயர்களில் சில கருடாத்திரி (கருடனுடனான தொடர்பு காரணமாக) மற்றும் வான்மிகாசலம் (எறும்பு புற்றின் தொடர்பு காரணமாக). இந்த கோவிலில் இரண்டு வெவ்வேறு பைரவர் மூர்த்திகள் உள்ளனர், சுவாரஸ்யமாக, அவற்றில் ஒன்று நாய் வாகனம் இல்லாமல் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது. கோவிலில் ஒரு தட்டையான கோபுரம் இருந்தாலும், விமானத்தில் உள்ள சுதை சிற்பங்கள் மற்றும் கோவிலில் உள்ள மற்ற சிற்பங்கள் புராணங்களில் இருந்து பல்வேறு நிகழ்வுகளை சித்தரிக்கின்றன.

சந்திரசேகர் குருக்கள்: 94439 59839

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s