அமிர்தகடேஸ்வரர், மேல கடம்பூர், கடலூர்


பொதுவாக எந்த ஒரு சுபநிகழ்ச்சிக்கும் முன்பு வழிபடப்படும் விநாயகரை வணங்காமல், சமுத்திரம் கலந்த பிறகு, தேவர்கள் தெய்வீக அமிர்தத்தைப் பெற்று அதை உட்கொள்ளத் தொடங்கினர். இதனால் ஆத்திரமடைந்த விநாயகர் அமிர்த பானையை எடுத்து சென்றார். அவர் திருப்பாற்கடலை விட்டு வெளியேறும்போது, ஒரு துளி அமிர்தம் இங்கே விழுந்து, சுயம்பு மூர்த்தி லிங்கமாக மாறியது. பின்னர், மிகவும் கெஞ்சி, நிச்சயமாக விநாயகரை வழிபட்ட பிறகு, இந்திரன் மற்றும் தேவர்கள் இங்கு சிவனை வழிபடுமாறு விநாயகரால் கூறப்பட்டது. அவர்களின் வேண்டுதலை ஏற்று, சிவன் அவர்களுக்கு அமிர்தத்தை அளித்து, இங்கு தங்கினார். எனவே, இங்குள்ள சிவன் அமிர்த காடேஸ்வரர் என்றும், கடம் அல்லது அமிர்த பானை என்பதன் பெயரால் இத்தலம் கடம்பூர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

சாயவனத்தில் உள்ள சாயவனேஸ்வரர் கோவிலில் உள்ள புராணத்தை நினைவுபடுத்தும் ஒரு புராணத்தில், இந்திரனின் தாயார் தினமும் சிவனை வழிபட இங்கு வந்து செல்வது வழக்கம். அவள் அதைச் செய்வதை எளிதாக்குவதற்காகவும், அவனது அகங்காரத்தால் தூண்டப்படுவதற்காகவும், இந்திரன் இந்த கோயிலை அனைத்து தெய்வங்களுடனும் தேவலோகத்திற்கு ஒரு அற்புதமான தேரில் கொண்டு செல்ல விரும்பினான். ஆனால் அவர் வழிபாடு செய்யவில்லை, அதற்கு விநாயகரின் அனுமதியும் இல்லை. இந்திரனுக்கு பாடம் கற்பிக்க, இந்த கோவிலில் உள்ள விநாயகர், தேரை இந்த இடத்தை விட்டு வெளியேற விடாமல் அதன் இடது சக்கரத்தை தடுத்து நிறுத்தினார். தேர் போன்று கட்டப்பட்டிருக்கும் இக்கோயில், இந்தச் சம்பவம் மிகத் தெளிவாகச் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது – தேரின் இடது சக்கரம் தரையில் லேசாகப் புதைந்திருப்பதைக் காணலாம்.

இந்திரன் தனது முட்டாள்தனத்தை உணர்ந்தான் மற்றும் அவனது தவம் ஒரு கோடி லிங்கங்களை நிறுவ வேண்டும். ஆனால் அவர் நிறுவ முயற்சித்த ஒவ்வொரு லிங்கமும் சேதமடையும். எனவே இந்திரன் சிவனிடம் பிரார்த்தனை செய்தார், அவர் ஒரு லிங்கத்தை மட்டும் செய்யுமாறு அறிவுறுத்தினார், பஞ்சாக்ஷர மந்திரத்தை ஒரு கோடி முறை உச்சரிக்கிறார். இந்த முயற்சி வெற்றியடைந்தது, இந்திரன் உருவாக்கிய இந்த லிங்கம் அருகிலுள்ள கீழ கடம்பூரில் உள்ள ருத்ர கோடீஸ்வரர் கோவிலில் நிறுவப்பட்டுள்ளது. இன்றும் இந்திரன் இந்தக் கோயிலில் தினமும் பூஜை செய்வதாக நம்பப்படுகிறது.

பெருங்கோயில், காரக்கோயில், ஞானர்கோயில், குடிக்கோயில், இளங்கோயில், மணிக்கோயில், அழகோயில், மாடக்கோயில், பூங்கோயில் என 9 வகையான கட்டமைப்புக் கோயில் கட்டுமானங்களை இலக்கிய ஆதாரங்கள் குறிப்பிடுகின்றன.இக்கோயிலின் ஸ்தல புராணம் நான்கு யுகங்களிலும் இக்கோயில் இருந்ததாகக் குறிப்பிடுகிறது. கிருத யுகத்தில் சந்திரனும், திரேதா யுகத்தில் இந்திரன், துவாபர யுகத்தில் பர்வதராஜன் மற்றும் அவனது 8 குல தெய்வங்களும், கலியுகத்தில் பதஞ்சலியும் இங்கு வழிபட்டனர். இவை ஒவ்வொன்றையும் சித்தரிக்கும் கல்வெட்டுகளும் படங்களும் கோயிலில் உள்ளன.

தற்போதைய கட்டமைப்பு கோயில் சோழர், 12 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில், சோழ மன்னன் I குலோத்துங்க சோழன் காலத்திலிருந்து. குதிரைகள் இழுக்கும் தேர் போன்ற வடிவில் கர்ப்பக்கிரஹம் அமைந்துள்ள காரக்கோயில் வகை கட்டுமானத்தை நினைவுபடுத்தும் மிகச் சில உதாரணங்களில் இந்த ஆலயமும் ஒன்றாகும். 19 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில், கோயில் மிகவும் புறக்கணிப்பு மற்றும் பாழடைந்த பிறகு, நகரத்தார் சமூகத்தைச் சேர்ந்தவர்களால் கோயில் புதுப்பிக்கப்பட்டது. தேவகோட்டையைச் சேர்ந்த அருணாசலம் செட்டியார் ஒருவர் திருக்கூடலாற்றியூர் கோயிலைப் புதுப்பிக்கத் தேவையான கற்களைச் சேகரித்து வைத்திருந்ததாகவும், அதற்குப் பதிலாக இந்தக் கோயிலைப் புதுப்பிக்கும்படி சிவன் கனவில் கேட்டுக் கொண்டதாகவும் கூறப்படுகிறது.

ஒப்பீட்டளவில் சிறிய கோவிலாக இருந்தாலும், இங்குள்ள கட்டிடக்கலை மிகவும் விரிவானது மற்றும் நேர்த்தியானது, இது ஒரு தனி பதவிக்கு தகுதியானது. சில முக்கிய அம்சங்கள் இங்கே குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன. கர்ப்பகிரஹத்தின் வெளிப்புறச் சுவர்களில் கிட்டத்தட்ட காலியான இடம் இல்லை, கிட்டத்தட்ட ஒவ்வொரு சதுர அங்குலமும் சிற்பங்கள், மூர்த்திகள், புதையல் படங்கள் அல்லது பிற வேலைகளால் எடுக்கப்பட்டது, கோயிலின் பல்வேறு புராணங்கள், சிவன் மற்றும் 63 நாயன்மார்களின் வாழ்க்கையை சித்தரிக்கிறது. . தட்சிணாமூர்த்தி மிகவும் துல்லியமாக வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் கோஷ்டத்தின் மேலே உள்ள விமானம் தட்சிணாமூர்த்தியை மூன்று வெவ்வேறு வடிவங்களில் சித்தரிக்கிறது. கோவிலில் தச புஜ ரிஷப தாண்டவமூர்த்தியின் சோழர் வெண்கலமும் உள்ளது, இது ஒவ்வொரு பதினைந்து நாட்களுக்கும் பிரதோஷ பூஜைக்காக மட்டுமே கொண்டு வரப்படுகிறது.

மூலவர் ஒரு எண்கோண ஆவுடையில் வீற்றிருக்கிறார், மேலும் நவபாஷாணத்தால் செதுக்கப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது. நவக்கிரகம் இங்கு சிவனை வழிபட்டதாகவும் நம்பப்படுகிறது, மேலும் இந்த புராணம் நவக்கிரக கிரகங்களைக் குறிக்கும் பல்வேறு வண்ண ஆடைகளில் மூலவரை அலங்கரித்து போற்றப்படுகிறது.

கோயிலின் பாரம்பரிய தென்மேற்கு மூலையில் உள்ள ஆராவர விநாயகர், கங்க வம்சத்தை வென்ற பிறகு, ராஜேந்திர சோழனால் வடக்கிலிருந்து கொண்டு வரப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. இது விநாயகர் கோயிலின் ஸ்தல புராணத்துடன் தொடர்புடையதாகக் கூறப்படுகிறது. முருகன் – வில்லேந்திய வேலவராக – பாரம்பரிய ஈட்டிக்குப் பதிலாக வில்லுடன் காணப்படுகிறார்; சூரபத்மனுடன் அவர் போரிடுவதற்கு முன்பு அவர் இங்கு சென்று வழிபட்டதை இது குறிக்கிறது.

கடம்பூர் கோவில் கல்வெட்டுகளில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது, மேலும் உத்தம சோழ சதுர்வேதி மங்கலம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. பொன்னியின் செல்வன், கல்கியின் மகத்தான படைப்பு, கதையின் பல முக்கிய நிகழ்வுகள் நடக்கும் இடம் கடம்பூர் என்பதை வாசகர்கள் நினைவுகூரலாம்.

கீழ கடம்பூர், ASI தளம், இந்த கோவிலில் இருந்து 1.5 கிமீ தொலைவில் அமைந்துள்ளது, மேலும் ஸ்தல புராணத்தில் குறிப்பிடப்படும் ருத்ரகோடீஸ்வரர் கோவில் உள்ளது

Advertisement