கெடிலியப்பர், கீழ் வேளூர், திருவாரூர்


சமுத்திரம் கலக்கும் போது, இரண்டு அமிர்தம் துளிகள் பாரத வர்ஷத்தின் மீது விழுந்தது – ஒன்று வடக்கில் மற்றும் ஒன்று தெற்கில் – அது பதரி (இலந்தை) மரங்களாக முளைத்தது. வடக்கில் அமிர்தம் விழுந்த இடம், இன்று பதரிகாஷ்ரமம் (பத்ரிநாத்) என்றும், இந்த இடம் தெற்கே உள்ள இடம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

இரண்டு அரசர்கள் தனித்தனியாக முனிவர்களால் சபிக்கப்பட்டு கழுதைகளாக ஆனார்கள். ஒரு வியாபாரி தனது பொருட்களை எடுத்துச் செல்ல இந்தக் கழுதைகளைப் பயன்படுத்தினார். வியாபாரி இந்த இடத்திற்கு வந்தபோது, கழுதைகள் கோயில் குளத்திலிருந்து தண்ணீரைக் குடித்து, தங்கள் கடந்த கால அறிவைப் பெற்றன. அவர்கள் ஒருவருக்கொருவர் பேச ஆரம்பித்தனர், அதைப் பார்த்த வியாபாரி பயந்து ஓடினார். தமிழ் மாதமான ஆடியில் பௌர்ணமி நாளில் தொடங்கி ஐந்து நாட்களுக்கு கோயில் தொட்டியில் இருந்து தண்ணீர் குடிக்க வேண்டும் என்று ஒரு வான குரல் சொன்னபோது கழுதைகள் கோயிலைச் சுற்றி நடக்க ஆரம்பித்தன. அவர்கள் அவ்வாறு செய்து தங்கள் அசல் வடிவத்தை மீண்டும் பெற்றனர்.

இங்குள்ள சிவன் அக்ஷயலிங்கேஸ்வரர் அல்லது கேடிலியப்பர் என்று வழிபடப்படுகிறார், இது முறையே சமஸ்கிருதத்திலும் தமிழிலும் ஒரே பொருள். “க்ஷயா” அல்லது “கேடு” என்பது அழிவைக் குறிக்கிறது, எனவே “ஏ-க்ஷயா” மற்றும் “கேடு-இலி” என்பது எதிர்மாறாக அர்த்தம். இந்த கோவிலுக்கு செல்வம் மற்றும் ஏராளமான கடவுளான குபேரனுடன் ஒரு தொடர்பு உள்ளது, எனவே, அ-க்ஷயா .

இந்த இடத்தில், சந்திரகுப்தன் என்ற ஏழைக்கு உதவ குபேரன் நேரில் வந்தான். அட்சய திருதியை நாளில், குபேரன் இங்கு சிவனை வழிபட்டான், மேலும் ஒன்பது செல்வங்களையும், சங்க நிதி மற்றும் பத்ம நிதியையும் பெற்றான். இந்த இணைப்பின் காரணமாக, இந்த கோவில் குபேர ஸ்தலமாகவும் கருதப்படுகிறது, மேலும் இந்த கோவிலில் குபேரனுக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

அருகிலுள்ள சிக்கலில் உள்ள நவநீதேஸ்வரர் / சிங்காரவேலர் கோயிலைப் போலவே, இந்த கோயிலும் முருகன் சூரபத்மனை வதம் செய்ததோடு தொடர்புடையது. கொன்ற பாவத்தைப் போக்க முருகன் தன் உதவியாளர்களுடன் இங்கு வந்தார். சிவனின் வழிகாட்டுதலின்படி, அவர் குளத்தில் நீராடி, மஞ்சளைப் பயன்படுத்தி விநாயகரின் மூர்த்தியை உருவாக்கினார் (இந்த கோயில் அருகில், மஞ்சாடி என்ற இடத்தில் உள்ளது). அப்போது முருகன், சொர்க்கக் கட்டிடக் கலைஞனான மாயனிடம், புஷ்கல விமானத்துடன் கூடிய அழகிய கோயிலைக் கட்டச் சொன்னார். முருகன் கோயிலின் முக்கிய தீர்த்தமான சரவணப் பொய்கையை – தனது வேலால் உருவாக்கினார், அதனால் அந்த இடத்திற்கு வேலூர் என்று பெயர் வந்தது. அவருடைய உதவியாளர்கள் ஒவ்வொருவரும் அவரவர் தீர்த்தங்களை உருவாக்கினர். பின்னர் முருகன் தனது தவம் செய்யத் தொடங்கினார், ஆனால் வீரஹத்தியின் தீய ஆவிகள் தொந்தரவு செய்யப்பட்டன. எனவே, அவர் தனது தாயார் பார்வதியிடம் பிரார்த்தனை செய்தார், அவர் பத்ரகாளியின் வடிவில் ஐந்து பகுதிகளையும் (நான்கு திசைகளையும் மேலே உள்ள வானத்தையும்) மூடி, முருகனை தனது வழிபாட்டை முடிக்க உதவினார். இக்கோயிலில் உள்ள காளி அஞ்சுவட்டத்து அம்மன் என்று அழைக்கப்படுகிறார், இக்கோயிலின் வடகிழக்கு பகுதியில் தனி சன்னதி உள்ளது.

அஞ்சுவட்டத்து அம்மன் வழக்கமான அபிஷேகம் பெறுவதில்லை; அதற்கு பதிலாக, சாம்பிராணி எண்ணை பயன்படுத்தப்படுகிறது, ஏனெனில் மூர்த்தியானது கல்லால் அல்ல, பூச்சினால் ஆனது. இக்கோயிலில் உள்ள முருகன் ஒரு இளைஞனாக, தவம் செய்வதாகவும், இங்கும் திருச்செந்தூரிலும் உள்ள முருகனின் மூர்த்தியும் அதே சிற்பியால் வடிவமைக்கப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. இங்குள்ள விநாயகருக்கு இலந்தை மரத்தின் பெயரால் பத்ரி விநாயகர் என்று பெயர்.

வெள்ளத்தால் அழியாத தலம் என்பதால், பிரளய காலத்தில் இங்கு வரும்படி மார்க்கண்டேயர் முனிவருக்கு சிவபெருமான் அறிவுறுத்தினார். சிவன் – நடராஜராகவும் – நடராஜரின் வலது பாதத்தைப் பார்த்த அகஸ்த்தியர் முனிவருக்கு இங்கு தாண்டவம் செய்தார். இந்த தாண்டவத்தில், சிவன் தனது 10 கைகளாலும் தனது வலது பாதத்தை தொடுகிறார்.

சித்திரகூடகிரி என்றழைக்கப்படும் சிறிய குன்றின் மீது இந்தக் கோயில் கட்டப்பட்டுள்ளது. கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட 78 மாடக்கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன் மற்றும் துளஜாஜி என்ற தஞ்சாவூர் மராட்டிய மன்னனையும் குறிப்பிடுகின்றன. தேவாரத்தில் சம்பந்தர் இக்கோயிலை பெருந்திருக்கோவில் என்று குறிப்பிடுகிறார். முத்துசுவாமி தீட்சிதரின் கிருதியான அக்ஷய லிங்கோ பவத்திலும் இந்த ஆலயம் பாடப்பட்டு மகிமைப்படுத்தப்பட்டுள்ளது.

சிவன் மற்றும் பார்வதி இருவரின் சன்னதிகளும் கிழக்கு நோக்கியவாறு, மூலவரின் வலதுபுறத்தில் அம்மன் சன்னதியுடன், இது ஒரு கல்யாண கோலத்தின் சித்தரிப்பு என்பதைக் குறிக்கிறது. கோவிலின் ஸ்தல விருட்சத்தின் கீழ் ஒரு லிங்கம் உள்ளது, இது அகஸ்தியரால் வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. இக்கோயில் தனித்துவமான நவக்கிரக அமைப்பையும் கொண்டுள்ளதுஒரு வரிசையில் ஒன்பது கிரகங்கள், மாறாக அவற்றின் வழக்கமான சதுர உருவாக்கம். இதுதவிர, வீணாதரா தட்சிணாமூர்த்தி மற்றும் பிக்ஷடனர் உள்ளிட்ட சில பிரமிக்க வைக்கும் கட்டிடக்கலை இக்கோயிலில் உள்ளது.

முருகன் மற்றும் அவரது பரிவாரங்களால் நிறுவப்பட்ட ஒன்பது தீர்த்தங்களின் பெயர்கள் இன்று உள்ளன: சரவண பொய்கை, பிரம்ம தீர்த்தம், சேஷ தீர்த்தம், அக்னி தீர்த்தம், சூரிய தீர்த்தம், சந்திர தீர்த்தம், யம தீர்த்தம், இந்திர தீர்த்தம் மற்றும் குபேர தீர்த்தம்.

மாலை 6 மணியளவில் நடைபெறும் மாலை ஹாரதி மற்றும் பூஜை சடங்குகள் பார்ப்பதற்கு மூச்சை இழுக்கும். முடிந்தால், பக்தர்கள் அதற்கேற்ப தங்கள் வருகையை திட்டமிடலாம்.

தொடர்பு கொள்ளவும் பாலசுப்ரமணியம் குருக்கள்: 96886 22618

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s