பாரிஜாத வனேஸ்வரர், திருக்களார், திருவாரூர்


பதஞ்சலி மற்றும் வியாக்ரபாதர் ஆகியோரால் சிதம்பரத்தில் சிவபெருமானின் பிரபஞ்ச நடனத்தை துர்வாச முனிவர் அறிந்தபோது, அவரும் அதைப் பார்க்க விரும்பினார். எனவே அவர் தேவலோகத்திலிருந்து பாரிஜாத மலரைக் கொண்டு வந்து இங்கு நட்டு, ஒரு தொட்டியை உருவாக்கி, லிங்கத்தை நிறுவினார். விஸ்வகர்மாவின் உதவியுடன் ஒரு கோயிலையும் கட்டினார். அவரது முயற்சியால் மகிழ்ந்த சிவபெருமான், இறங்கி இங்கு பிரம்ம தாண்டவம் (மற்ற தாண்டவம் மற்றும் இடம்: சிதம்பரத்தில் ஆனந்த தாண்டவம், திருவாரூரில் அஜப தாண்டவம், மதுரையில் ஞான சுந்தர தாண்டவம், அவிநாசியில் ஊர்த்துவ தாண்டவம், திருத்துறைப்பூண்டி மற்றும் இங்கே பிரம்ம தாண்டவம். ) பிரம்ம தாண்டவத்தில் நடராஜர் மூர்த்திக்கு எதிரே கைகளை கூப்பி வணங்கிய துர்வாசருக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

களர் என்ற தமிழ் சொல்லில் இருந்து திருக்களார் என்ற பெயர் பெற்றது, அதாவது ஒரு வகை நிலம். இத்தலம் பாரிஜாத வனம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

இங்கு முருகன் 60,000 முனிவர்களுக்கும், துர்வாச முனிவருக்கும் பஞ்சாக்ஷர மந்திரத்தை உபதேசித்ததாக நம்பப்படுகிறது. எனவே அவர் இங்கு குருவாகக் கருதப்படுகிறார், தனியாக (வள்ளி மற்றும் தெய்வானையின்றி) தோன்றுகிறார், இந்த கோவிலில் பஞ்சாக்ஷர மந்திர ஜபம் செய்வதால் தனக்கும் குடும்பத்திற்கும் மோட்சம் கிடைக்கும் என்றும் கருதப்படுகிறது.

சிவனும் பார்வதியும் தனித்தனி சன்னதிகளில் வீற்றிருக்கிறார்கள், ஆனால் இருவரும் கிழக்கு நோக்கியிருக்கிறார்கள் – இது பொதுவாக கல்யாண கோலத்தின் குறிகாட்டியாகும்.

சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்த மிகப் பெரிய கோயில் இது. கோயிலின் உள்ளே உள்ள தூண்கள் மற்றும் சுவர்களில் அற்புதமான கட்டிடக்கலை மற்றும் 7 அடுக்கு கோபுரத்தில் பல்வேறு புராணங்களை சித்தரிக்கும் மிகவும் சிக்கலான சுதை (பிளாஸ்டர்) வேலைகள் உள்ளன.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

தொடர்பு கொள்ளவும் போன்: 04367-279374

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s