ஜெகதீஸ்வரர், ஓகை பேரையூர், திருவாரூர்


இது மிகவும் பழமையான கோயிலாக இருப்பதால், இந்தக் கோயிலைப் பற்றிய புராணங்கள் மிகக் குறைவாகவே கிடைக்கின்றன – இது காலத்தின் மூடுபனியில் காணாமல் போய்விட்டது. இந்த இடம் – பேரேயில் – முற்கால சோழர் காலத்தில் திருவாரூர் பேரரசின் தலைநகராக இருந்த போது கோட்டையாக இருந்ததாக கூறப்படுகிறது. இங்குள்ள சிவலிங்கம் ஒரு சுயம்பு மூர்த்தியாகும், மேvலும் இந்த கோவில் மிகவும் பழமையானது – ஒருவேளை 2000 ஆண்டுகளுக்கு மேல் பழமையானது என்று கூறப்படுகிறது. அப்பர் தம் பாடல் ஒன்றில் இக்கோயிலைப் பற்றிப் பாடியுள்ளார்.

சிவன் இங்குள்ள அனைத்து தேவர்களையும் ஒரே இடத்தில் ஆசீர்வதித்ததாகக் கூறப்படுகிறது, எனவே அவர் உலகின் இறைவனாகக் கருதப்படுகிறார், மற்றும் பார்வதி அதற்கேற்ப ஜெகநாயகி அம்மன் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

கோயில் குளத்தில் நீராடுவது ரத்தப் புற்றுநோயால் அவதிப்படும் பக்தர்களுக்கு நிவாரணம் அளிப்பதாகக் கூறப்படுகிறது.

முதலில் சோழர் கோவிலாக இருந்த இக்கோயிலின் பராமரிப்பும், பராமரிப்பும் தற்போது நகரத்தார் சமூகத்தினரால் செய்யப்பட்டு வருகிறது. ஒரு சிறிய கோவிலாக இருந்தாலும், எதிரே ஒரு பெரிய குளம் உள்ளது, அது கோவில் குளமாக செயல்படுகிறது, இந்த கோவிலில் சபாபதி நடராஜர் உட்பட சில அற்புதமான சிற்பங்கள் மற்றும் கட்டிடக்கலை உள்ளது.

சங்க இலக்கியங்களில் குறுந்தொகையிலும் புறநானூற்றிலும் முறுவலர் என்ற உள்ளூர் பெண்மணி பாடிய பாடல்கள் இடம் பெறுகின்றன.

இந்த கோவிலில் வருடத்தில் இரண்டு முக்கிய கொண்டாட்டங்கள் உள்ளன – மார்கழியில் திருவாதிரை மற்றும் மகா சிவராத்திரி. முருகனுக்கும் இங்கு முக்கியத்துவம் உண்டு, மேலும் இந்த கோவிலில் சித்திரை சஷ்டி கோலாகலமாக கொண்டாடப்படுகிறது.

இந்த கோவிலின் இருப்பிடம் காரணமாக, அதிக பக்தர்கள் வருகை தருவதில்லை. மேலும், இங்கு மிகக் குறைவான வழிபாடுகள் நடத்தப்படுகின்றன – கோயில் பூசாரியின் பூஜை தினமும் ஒரு முறை மட்டுமே நடக்கும். கோயிலுக்கு ஒரு மெய்க்காவலர் நியமிக்கப்படுகிறார், மேலும் அருகிலுள்ள வீடுகளில் ஒன்றில் (கோயிலின் தெற்கே) கோயிலின் சாவியும் உள்ளது, இது கோயில் மூடப்பட்டிருக்கும் போது வருகை தரும் பக்தர்களுக்காக திறக்கப்படலாம்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 0437-237692

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s