தான்தோன்றீஸ்வரர், ஆக்கூர், நாகப்பட்டினம்


உள்ளூர் சோழ மன்னனுக்கு ஒரு மர்ம நோய் இருந்தது, அதை மருத்துவர்களால் குணப்படுத்த முடியவில்லை. சிவபெருமான் அவர் கனவில் வந்து, 48 நாட்களுக்கு ஆயிரம் பேருக்கு உணவளிக்குமாறு கட்டளையிட்டார். ராஜா இந்த பணியை மேற்கொண்டார், ஆனால் காலத்தின் முடிவில், 1000 இருக்கைகள் அமைக்கப்பட்டிருந்தாலும், ஒவ்வொரு நாளும் 999 பேர் மட்டுமே வருவார்கள். தீர்வுக்காக சிவனிடம் வேண்டினார், கடைசி நாளில் 1000 இருக்கைகளும் எடுக்கப்பட்டன – சிவபெருமான் முதியவர் வடிவில் காட்சியளித்தார். ராஜா எங்கிருந்து வந்தார் என்று முதியவரிடம் கேட்டார், ஆனால் பதிலுக்கு பதிலாக, முதியவர் தனது சொந்த கேள்வியைக் கேட்டார் – யாருக்கு ஊர். முதியவர் சிவபெருமான் என்பதை உணர்ந்த மன்னன், அந்த மேட்டை தோண்டி, அங்கே லிங்கம் ஒன்றைக் கண்டுபிடித்து, அந்த இடத்தில் இந்தக் கோயிலைக் கட்டினான். லிங்கம் குன்று தோண்டிய போது, அடிபட்ட இடத்தைக் குறிக்கும் வடு இருப்பதாகக் கூறப்படுகிறது. அரசனுக்கும் நோய் நீங்கியது. சிவன் தன்னை ஆயிரத்தில் ஒருவனாகக் காட்டியதால், ஆயிரத்தில் ஒருவன் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் அவரது சிற்பம் கோயிலில் உள்ளது. “யாருக்கு ஊர்” என்ற முதியவரின் வார்த்தைகள் காலப்போக்கில் சிதைந்து ஆக்கூர் ஆனது.

மற்றொரு புராணத்தின் படி, கோச்செங்க சோழன் ஒரு நோயால் பாதிக்கப்பட்டார். ஒரு பரலோகக் குரல் அவரிடம் மூன்று ஸ்தல விருட்சங்கள் உள்ள இடத்தைக் கண்டுபிடித்து அங்கே ஒரு கோயிலைக் கட்டச் சொன்னது, அவர் குணமடைவார். இந்த இடத்தைத் தேடியபோது, ஒரு வயதான பிராமணன் அரசனிடம் வந்து அவனுடைய பிரச்சனையைக் கேட்டான். அரசன் தன் மனதில் உள்ளதைக் கூறியபோது, பிராமணன் (உண்மையில் மாறுவேடத்தில் இருந்த விநாயகர்) ஒரு நாழிகைக்காக கோயில் குளத்தில் மூழ்கி இருக்குமாறும், தான் கட்டிய கோயில் காசியை விட புனிதமானதாக இருக்கும் என்றும் அரசனைக் கேட்டுக் கொண்டார். அரசன் அறிவுறுத்தியபடியே செய்து, அருகிலேயே இந்த இடத்தைக் கண்டுபிடித்தான். அரசன் முறைப்படி இங்கு கோயிலைக் கட்டி, குணமடைந்தான். இங்குள்ள விநாயகர் பொய்யா பிள்ளையார் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

இந்த இடம் மேட்டின் மீது இருந்ததால், தாந்தோன்றி மடம் (மடம் என்பது உயர்ந்த மட்டத்தில் உள்ள இடம்) என்று பெயர் பெற்றது.

அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் இக்கோயிலில் உள்ள முருகனைப் பற்றி பாடியுள்ளார்.

இது கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட மாடக்கோயில்களில் ஒன்றாகும், மேலும் சிவன் மற்றும் பார்வதியின் தெய்வீக திருமணத்தை அகஸ்த்தியர் தரிசனம் செய்த கோவில்களில் ஒன்றாகும். உண்மையில், இக்கோயிலில் உள்ள பார்வதி தேவி, இக்கோயிலில் தனது தனி சன்னதியில் கிழக்கு நோக்கி (கல்யாண கோலம்) இருக்கிறார். இக்கோயிலில் உள்ள முருகன் சன்னதி தேர் வடிவில் உள்ளது. இங்கு சரஸ்வதிக்கும் தனி சன்னதி உள்ளது.

இந்த தலம், சிறப்புலி நாயனாரின் அவதார ஸ்தலம் மற்றும் முக்தி ஸ்தலமாகும், அவர் தனது வாழ்நாள் முழுவதும் இங்கு வாழ்ந்தார், மேலும் அவரது ஆன்மீக பயிற்சியானது பஞ்சாக்ஷர மந்திரத்தை இடைவிடாமல் திரும்பத் திரும்பச் செய்வதாகும்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s