அகஸ்தீஸ்வரர், அகஸ்தியன் பள்ளி, நாகப்பட்டினம்


சிவன் பார்வதியை திருமணம் செய்து கொண்ட பல கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று. அனைத்து தேவர்களும் திருமண விழாக்களுக்காக கைலாசத்தில் இருந்ததால், பரத காண்டத்தின் வடக்கு பகுதி கீழே சாய்ந்தது, தெற்கு பகுதி எழுந்தது. இதை சமன் செய்ய, சிவன் அகஸ்தியரை தெற்கே செல்லும்படி கூறினார். அகஸ்தியர் இணங்கினார், மேலும் சிவபெருமானை வழிபடுவதற்காக, ஏற்கனவே உள்ள சுயம்பு லிங்கங்களை பல்வேறு இடங்களில் நிறுவி அல்லது பிரதிஷ்டை செய்து அவர்களிடம் பிரார்த்தனை செய்தார். இந்த இடங்களில் பல இடங்களில், சிவன் மற்றும் பார்வதியின் தெய்வீக திருமணத்தின் தரிசனம் அவருக்கு வழங்கப்பட்டது – இந்த கோவில் அவற்றில் ஒன்று. இக்கோயில் அகஸ்தியரால் நிறுவப்பட்டதால் இங்குள்ள இறைவன் அகஸ்தீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

அகஸ்தியர் கோயிலுக்குள் மேற்கு நோக்கிய தனி சன்னதி உள்ளது. சிவபெருமான் – ஒரு சுயம்பு லிங்கம் – கிழக்கு நோக்கி உள்ளது. மங்கை நாயகி அம்மன் (பாகம்பிரியாள் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்) தெற்கு நோக்கி உள்ளது. மற்றவற்றுடன், இந்த கோவிலில் யமன் வழிபட்டதாக கூறப்படுகிறது.

சுவாரஸ்யமாக, வழக்கமான ஆகம நோக்குநிலையைப் போலன்றி, நவகிரகங்கள் அனைத்தும் ஒரே திசையை எதிர்கொள்கின்றன.

இது இடைக்கால சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்த கோயிலாகும், மேலும் ராஜ ராஜ சோழன் I, இராஜேந்திர சோழன் மற்றும் குலோத்துங்க சோழனைக் குறிக்கும் கல்வெட்டுகள் உள்ளன. மேலும் கல்வெட்டுகளில் மாறவர்மன் குலசேகர பாண்டியன் (13 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதி முதல் 14 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதி வரை) பற்றிய குறிப்புகள் உள்ளன, இந்த கோவிலில் வழிபட்ட பிறகு அவருக்கு ஏற்பட்ட நோய் மற்றும் பின்னர் நிவாரணம் உட்பட.

அகஸ்தியர் கோயில் என உள்நாட்டில் குறிப்பிடப்படும் இக்கோயில், அந்த வழியிலும் பிரதான சாலையில் பலகை வைக்கப்பட்டுள்ளது.

அருகிலுள்ள நகரமான வேதாரண்யத்தில் தங்குமிட வசதிகள் அதிகம் இல்லை . நாகப்பட்டினம் (50 கிமீ) மற்றும் மன்னார்குடி (65 கிமீ) சில பட்ஜெட் தங்குமிடங்களையும், நாகப்பட்டினம் மற்றும் வேளாங்கண்ணிக்கு இடையில் உள்ள சில பட்ஜெட் மற்றும் இடைப்பட்ட ரிசார்ட்டுகளையும் வழங்குகிறது.

தொடர்புக்கு: 04369-250012

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s