சத்தியவாகீஸ்வரர், அன்பில், திருச்சிராப்பள்ளி


கொள்ளிடம் ஆற்றின் வடகரையில் அமைந்துள்ள இந்தக் கோயிலின் பழங்காலப் பெயர்களில் ஒன்று அன்பில் ஆலந்துறை (அன்பில் என்பது ஊரின் பெயர், ஆலந்துறை என்பது கோயிலைக் குறிக்கிறது). சமுத்திரக் கலக்கத்தில் இருந்து வெளிப்பட்ட கொடிய ஹாலாஹல விஷத்தை சிவபெருமான் அருந்திய இடமாக இது கருதப்படுகிறது. இந்த இடத்தின் பெயர் வருவதற்கு மற்றொரு சாத்தியமான காரணம் என்னவென்றால், இது ஆலமரங்களின் காடாக இருந்தது (தமிழில் ஆல = ஆலமரம்), மேலும் இங்குள்ள ஸ்தல விருட்சமும் ஒரு ஆலமரம்.

வாகீசர் முனிவர் ஒருமுறை இத்தலத்தில் தவம் செய்து சிவபெருமானை வழிபட்டதால் இங்குள்ள இறைவன் சத்தியவாகீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். பிரம்மாவும் இங்கு சிவபெருமானை வழிபட்டதால் இங்குள்ள இறைவனுக்கு பிரம்மபுரீஸ்வரர் என்ற பெயரும் உண்டு. இப்பெயர் இக்கோயிலில் உள்ள கல்வெட்டுகளால் சான்றளிக்கப்படுகிறது.

சிவன் சம்பந்தரைச் சோதிக்க விரும்பினார், அதனால் சம்பந்தர் கோயிலுக்கு வருவதைத் தடுக்க காவேரி நதியை வெள்ளத்தில் பெருக்கினார். சம்பந்தர், கொள்ளிடம் ஆற்றின் எதிர் (தெற்கு) கரையிலிருந்து இறைவனைப் போற்றும் பதிகம் ஒன்றைப் பாடினார், இறுதியில் வெள்ளம் தணிந்து, அவர் தனது வழிபாட்டை முறையாகச் செய்ய அனுமதித்தார். இக்கோயிலில் உள்ள விநாயகர் சம்பந்தரின் பாடலைச் சரியாகக் கேட்பதற்காகத் தலையையும் காதையும் ஒரு பக்கம் சாய்த்ததாக நம்பப்படுகிறது – அதனால்தான் அவர் செவி சாய்த்த விநாயகர் (தமிழில், செவி = காது, சாய்த்த = திரும்பினார்) என்று அழைக்கப்படுகிறார். இந்த விநாயகரை வழிபட்டால் காது கேளாமை உள்ள பக்தர்கள் குணமடைவார்கள் என்பது நம்பிக்கை.

பராந்தக சோழன் 108 அக்னிஹோத்ரிகளை தமிழகத்திற்கு அழைத்து வந்தான். அவர்களில் ஒருவரான – ஜைமினி முனிவர் – இங்கு சாம வேத பாராயணத்தை நிகழ்த்தினார், விநாயகர் அதைக் கவனமாகக் கேட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. எனவே இங்குள்ள விநாயகர் சாம கானம் கேட்ட விநாயகர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

பொதுவாக, நவக்கிரகங்கள் சூரியன் கிழக்கு நோக்கியவாறும், மற்ற கிரஹங்கள் எதுவும் மற்ற கிரகங்களை நோக்கியவாறும் அமைக்கப்பட்டிருக்கும். இங்கே, சூரியன் மேற்கு நோக்கித் திரும்பி, இறைவனை நோக்கி, மற்ற கிரகங்கள் அனைத்தும் சூரியனை நோக்கி நிற்கின்றன. இந்தக் கோயிலும், அருகில் உள்ள அன்பில் சுந்தரராஜப் பெருமாள் கோயிலும் (திவ்ய தேசம்) சுமார் 500மீ தொலைவில் உள்ளதாக நம்பப்படுகிறது. இவை இரண்டும் ஒரு காலத்தில் மிகப் பெரியதாக இருந்ததால், அந்தக் கோயிலின் மண்டூக தீர்த்தத்தை பொதுவான கோயில் தொட்டியாகப் பகிர்ந்து கொண்டனர்.

இது ஒரு சோழர் கோவில், ஆரம்பத்தில் பராந்தக சோழனால் கட்டப்பட்டது. அதற்கு முன், இது கோச்செங்க சோழனால் கட்டப்பட்ட மாடக்கோயிலாக இருக்கலாம் என்று நம்பப்படுகிறது. இந்த பகுதிக்கு வழக்கத்திற்கு மாறாக, லிங்கம் சதுர ஆவுடையில் உள்ளது (இது பொதுவாக பாண்டிய நாட்டில் உள்ள சிவன் கோவில்களின் அம்சமாகும்). சிவன் மற்றும் பார்வதி இருவரும் கிழக்கு நோக்கி இருப்பது கல்யாண கோலத்தை குறிக்கும்.

அன்பில் தகடுகள் என்பது செப்புக் கல்வெட்டுகளின் தொகுப்பாகும், அவை திருவாலங்காடு தகடுகள் மற்றும் லைடன் தகடுகள் போன்றவற்றுடன் சோழ மன்னர்களின் பரம்பரைப் பட்டியலைக் கொடுக்கும் ஒரே கல்வெட்டு பதிவுகளாகும். இக்கோயிலில் மாறவர்மன் குலசேகர பாண்டியன், மூன்றாம் ராஜேந்திர சோழன், ஹொய்சாள மன்னன் வீரராமநாததேவர் மற்றும் மதுரை கொண்ட பரகேசரி வர்மன் ஆகியோர் கோவிலுக்கு வழங்கிய மானியங்களைக் குறிக்கும் பல கல்வெட்டுகள் உள்ளன.

அருகில் அன்பில் சுந்தரராஜப் பெருமாள் கோவில் உள்ளது – திவ்ய தேசம்.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள் சமயபுரம் மாரியம்மனின் சகோதரியாகக் கருதப்படும் அன்பில் மாரியம்மன் கோயிலும் உள்ளது. இக்கோயிலுக்கு தென்கிழக்கே சத்தியவாகீச விநாயகருக்கு தனி ஆலயம் உள்ளது.

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s