பராய்த்துறைநாதர், திருப்பராய்த்துறை, திருச்சிராப்பள்ளி


பரை என்பது தாருகா மரத்தை (ஸ்ட்ரெப்ளஸ் ஆஸ்பர்) குறிக்கிறது. காவேரி ஆற்றங்கரையில் பறை மரங்கள் நிறைந்த காடு என்பதால் இத்தலமும் தெய்வமும் பெயர் பெற்றது.

தாருகாவனத்தில் உள்ள முனிவர்கள் பூர்வ-மீமாம்சகர்களாக இருந்தனர், கடவுள் மீதான பக்திக்கு மாறாக, வேத சடங்குகளை மட்டுமே செய்வது முக்கியம், மேலும் அவர்கள் தங்கள் சடங்குகளால் கடவுளை வெல்ல முடியும் என்ற நம்பிக்கையால் வழிநடத்தப்பட்டனர். அவர்களுக்கு ஒரு பாடம் கற்பிக்க, சிவா, விஷ்ணுவுடன் (அழகான மோகினியாக) பிக்ஷதனராக (நிர்வாணமாக பழிவாங்கும்) இங்கு வந்தார். முனிவர்களின் மனைவிமார்கள் பிக்ஷாடனாரை இறைவனாகக் கண்டதால் அவரிடம் ஈர்க்கப்பட்டனர். இருப்பினும், முனிவர்கள் தங்கள் மனைவிகள் நிர்வாண மனிதனிடம் மயங்கியதன் விளைவு என்று நினைத்தார்கள், மேலும் பாம்பு, புலி மற்றும் முரட்டு யானை உட்பட பல்வேறு தீய சக்திகளை உண்டாக்கினர்.

சிவபெருமான் பாம்பை தோளில் அணிந்தார்; புலியைக் கொன்று அதன் தோலை இடுப்பில் அணிந்தார்; ஞானிகளின் அறியாமையை நீக்கி முயலகன் ஆக்கினார்; யானையின் வயிற்றில் நுழைந்து அதைக் கொன்றதன் மூலம் அதன் தோலை அணிந்தார் (இது கஜசம்ஹார வீரட்டம்) இந்த நிகழ்வுகள் தலையாலங்காடு மற்றும் வழுவூரில் நடந்தன. இவையனைத்தும் இறுதியாக முனிவர்களை அவர்களின் அகங்காரத்தை முறியடித்து சரியான உணர்வுக்கு கொண்டு வந்தன. முனிவர்களின் அகங்காரத்தை அடக்கிய பிக்ஷாடனர் என்ற சிவபெருமானின் முழு கதையின் தொடக்க புள்ளியாக இந்த கோவில் கருதப்படுகிறது. (மேலும் விவரங்களுக்கு பிக்ஷாடனாரின் புராணக்கதைகள் பற்றிய எங்கள் அம்சத்தைப் படியுங்கள்.)

வெளிப்புறப் பிரகாரத்தில், கர்ப்பகிரஹத்திற்குப் பின்னால், ஸ்தல விருட்சமும், அதன் அடியில் ஒரு லிங்கமும் உள்ளது. தாருகாவனத்து முனிவர்களின் அகந்தையை அடக்கச் சென்ற சிவன் இங்குதான் தோன்றியதாகக் கூறப்படுகிறது.

சிதம்பரம் நடராஜர் கோவிலுக்கும் இதே போன்ற புராணக்கதை உள்ளது, ஒரே முக்கிய வேறுபாடு என்னவென்றால், சிதம்பரத்தில் உள்ள பாறை/தாருகா காடுகளுக்குப் பதிலாக சதுப்புநிலக் காடாக (தில்லை) இருந்தது.

சோழர் காலத்தில் ஒரு காலத்தில் இத்தலம் ராஜகம்பீர வளநாட்டு மழை நாடு தென்கரை உறையூர் கூற்றத்து மேல்பிலாற்று திருப்பரத்துறை என்று அழைக்கப்பட்டது.

தட்சிணாமூர்த்தி ஒரு சிம்மத்துடன் சித்தரிக்கப்படுகிறார், அதாவது, சிங்கங்களால் செதுக்கப்பட்ட தூண்கள், அவருக்குப் பின்னால் உள்ள ஆலமரத்தின் இலைகள் மிகவும் சிக்கலானதாக சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளன. அம்மன் சன்னதிக்கு எதிரே உள்ள ஒரு தூணில் ஊர்த்துவ தாண்டவத்தில் சிவபெருமானின் புடைப்புச் சிற்பம் உள்ளது, இதற்கு எதிரே உள்ள மற்றொரு தூண் காளி நடனமாடுவதைக் காட்டுகிறது. பல்வேறு ராசிகளைக் காட்டும் ராசிச் சக்கரத்தின் சிற்பமும் உள்ளது, மேலும் அந்தந்த ராசியின் கீழ் நின்று மூலவரை வழிபடும் பக்தர்களின் விருப்பங்கள் அனைத்தும் நிறைவேறும் என்பது நம்பிக்கை.

இக்கோயிலில் அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் முருகனைப் பற்றிப் பாடியுள்ளார்.

மையக் கோயில் 6 அல்லது 7 ஆம் நூற்றாண்டின் ஆரம்பகால சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது (நகரத்தார் சமூகத்தின் அடுத்தடுத்த புதுப்பிப்புகளுடன்), மேலும் இந்த கோயிலில் சில முன்மாதிரியான சிற்பம் மற்றும் கட்டிடக்கலை கூறுகள் உள்ளன (இவை கோயிலின் ஆரம்ப கட்டத்திற்குப் பிறகு பின்னர் கூடுதலாக இருக்கலாம்) . இருந்தபோதிலும், சோழர்களின் கைவினைஞர்கள் மற்றும் ஸ்தபதிகளின் திறமை இங்கே தெளிவாகத் தெரிகிறது.தொடர்ச்சியான மேம்பாடுகள் மற்றும் பராமரிப்பு பாண்டியர்கள், விஜயநகர வம்சம், நாயக்கர்கள் மற்றும் பின்னர் நகரத்தார் சமூகத்தால் மேற்கொள்ளப்பட்டது. கோயில் கல்வெட்டுகள் பராந்தக சோழன், முதலாம் இராஜ ராஜ சோழன், முதலாம் இராஜேந்திர சோழன், முதலாம் குலோத்துங்க சோழன், உத்தம சோழன், சுந்தர பாண்டியன் மற்றும் பலரைக் குறிப்பிடுகின்றன.

திருச்சி மிக அருகில் உள்ள முக்கிய நகரமாகும், மேலும் இது சர்வதேச விமான நிலையத்தால் சேவையாற்றப்படுகிறது. ஏறக்குறைய தமிழ்நாட்டின் புவியியல் மையமாக இருப்பதால், திருச்சி மாநிலத்தின் மற்ற பகுதிகளுடனும் மற்ற இடங்களுடனும் இரயில்கள் மூலம் நன்கு இணைக்கப்பட்டுள்ளது.

அனைத்து பட்ஜெட்களிலும் திருச்சியில் பல தங்கும் வசதிகள் உள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 99408 43571

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s