விஜய நாதேஸ்வரர், திருவிஜயமங்கை, தஞ்சாவூர்


இக்கோயிலின் புராணம் மகாபாரதத்தில் வரும் கிரதார்ஜுனீயத்தின் அத்தியாயத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. பாண்டவர்களின் 13 ஆண்டுகால வனவாசத்தின் போது, அர்ஜுனன் புன்னாகவனத்தில் சிவனை வழிபட தனியாகச் சென்றான். ஒரு நாள் அவர் தவம் இருந்தபோது, ஒரு காட்டுப்பன்றியைக் கண்டு, அதன் மீது அம்பு எய்தினான். விலங்கை மீட்கச் சென்றபோது, அங்கே ஒரு வேட்டைக்காரனைக் கண்டான். அவருடைய அம்பும் இருந்தது அவர் அதை தனது வேட்டை என்று கூறிக்கொண்டிருந்தார்

இரு உரிமையாளருக்கும் இடையே ஒரு சண்டை ஏற்பட்டது, இறுதியில் வேட்டைக்காரன் வென்றான், பின்னர் தன்னை மாறுவேடத்தில் இருந்த சிவன் என்று வெளிப்படுத்தினார். அவர் அர்ஜுனனின் வீரத்தில் மகிழ்ந்தார், மேலும் அவருக்கு பாசுபதாஸ்திரத்தை வழங்கினார்.

இருப்பினும், அர்ஜுனன் அதற்கு தகுதியானவன் அல்ல என்று பார்வதி உணர்ந்தாள். ஆனால் சிவபெருமான் அர்ஜுனனின் உள்ளங்கையில் இருந்த மட்ச ரேகாவைப் பயன்படுத்தி அவளை சமாதானப்படுத்தினார். அதன் பலனாக அர்ஜுனன் பாசுபதாஸ்திரம் பெற்றான். இந்த நிகழ்வுகள் அந்த கோவில்களின் இடத்தில் நடந்ததாக ஒரு சில கோவில்கள் கூறுகின்றன – இதுவும் ஒன்று. அர்ஜுனன் விஜயன் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் அவர் இங்கு சிவனை வழிபட்டதால், இறைவனுக்கு விஜயநாதேஸ்வரர் என்று பெயரிடப்பட்டது.

சிவாவின் பெயரின் மற்றொரு விளக்கம் என்னவென்றால், விஜயன் (அர்ஜுனன்) வில்வித்தையில் சிவனை மகிழ்வித்ததால், சிவன் விஜய ஆனந்தேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்பட்டார், மேலும் இது காலப்போக்கில் விஜய நாதேஸ்வரர் ஆனது. இங்குள்ள சிவலிங்கத்தில் சிவனுக்கும் அர்ஜுனனுக்கும் நடந்த சண்டைக்கு சான்றாக வடுக்கள் உள்ளன.

இந்த இடமா அல்லது அருகில் உள்ள கோவண்டபுதூர்தான் சரியான திருவிஜயமங்கையா என்ற குழப்பம் நிலவுவதாக சில இணையத் தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன. இது தவறானது. கோவில் அமைந்துள்ள இடம் விஜயமங்கை என்றும், கிராமம் கோவண்டபுதூர் (கோ-கரந்த புத்தூர்) என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

இங்குள்ள ஸ்தல புராணத்தைத் தொடர்ந்து, கல்வி, வியாபாரம் மற்றும் வேலை உட்பட அனைத்து விதமான முயற்சிகளிலும் வெற்றிபெற இக்கோயில் ஒரு பிரார்த்தனை ஸ்தலமாக உள்ளது. இங்குள்ள சிவனையும் பொதுவாக வாழ்வில் முன்னேற்றத்திற்காக வழிபடுகின்றனர்.

அப்பர் இக்கோயிலுக்கு வந்து வழிபட்டபோது கொள்ளிடம் ஆற்றில் வெள்ளம் பெருக்கெடுத்து ஓடியதால், அப்பர் ஆற்றங்கரையில் இருந்தே தனது பதிகம் பாடினார். விநாயகரும், முருகனும் பதிகம் கேட்க விரும்பி, தெற்குப் பக்கம் திரும்பி துறவியை நோக்கினர். அவர்கள் கோவிலில் தெற்கு நோக்கி காட்சியளிக்கிறார்கள். அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் இக்கோயிலில் உள்ள முருகனைப் பற்றி பாடியுள்ளார்.

இக்கோயில் இடைக்கால சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது, இங்கு கட்டிடக்கலை குறைவாக இருந்தாலும், இது சோழர் காலத்தைப் போன்றது. இருப்பினும், ஒரு வித்தியாசம், கர்ப்பகிரஹத்திற்கு மேலே உள்ள விமானம் முன் கோபுரத்தை விட உயரமானது. மேலும், கோஷ்டத்தில் ஒரே ஒரு மூர்த்தி மட்டுமே உள்ளது – தட்சிணாமூர்த்தியின் மூர்த்தி – இது பின்னர் கூடுதலாக இருக்கலாம். அசல் கட்டமைப்பு கோயில் இடைக்கால சோழர் காலத்தின் ஆரம்ப காலப்பகுதியாக இருக்கலாம் என்று இது அறிவுறுத்துகிறது. பிற சோழ மன்னர்களால் அடுத்தடுத்த மாற்றங்கள் செய்யப்பட்டன, மேலும் கோவிலின் கல்வெட்டுகள் உத்தம சோழன், ராஜ ராஜ சோழன் I, இராஜேந்திர சோழன் I, குலோத்துங்க சோழன் I மற்றும் குலோத்துங்க சோழன் III உட்பட அவர்களில் சிலரைக் குறிப்பிடுகின்றன.

பல சிறிய மற்றும்/அல்லது சுவாரசியமான கோவில்கள் தவிர, இந்த கோவில் உட்பட 4 பாடல் பெற்ற ஸ்தலங்கள் மற்றும் 2 திவ்ய தேசம் கோவில்கள் அருகில் உள்ளன. இவை:

வில்வவனேஸ்வரர், திருவைகாவூர், தஞ்சாவூர்

சாட்சிநாதர், திருப்புறம்பயம், தஞ்சாவூர்

விஜய நாதேஸ்வரர், திருவிஜயமங்கை, தஞ்சாவூர்

எழுத்தறி நாதர், இன்னம்பூர், தஞ்சாவூர்

ஆண்டாளக்கும் ஐயன், ஆதனூர், தஞ்சாவூர்

வல்வில் ராமன், திருப்புலபூதங்குடி, தஞ்சாவூர்

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 94435 86453; 93443 30834

Temple video (walk around) and narration in Tamil, by Sriram of templepages.com:

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s