கோடீஸ்வரர், கொட்டையூர், தஞ்சாவூர்


கும்பகோணத்தின் தோற்றம் மற்றும் மகாமகம் திருவிழாவுடன் நேரடியாக தொடர்புடைய 12 கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று. அந்த புராணத்தின் படி, பிரம்மா அனைத்து உயிரினங்களின் விதைகளையும், வேதங்கள் மற்றும் புராணங்களையும் சேர்த்து, ஒரு தொட்டியில் அமிர்த கலசம் என்று அழைக்கப்பட்டார். கும்பம் என்பது சமஸ்கிருதம் மற்றும் குடம் என்பது தமிழ், இந்த வகை பானைக்கு. இதனை மலர்கள், வில்வம், மங்கள வஸ்திரம், சந்தனம் மற்றும் புனித நூல் போன்ற பல்வேறு பொருட்களால் அலங்கரிக்கப்பட்டு, அதன் மேல் தேங்காய் வைக்கப்பட்டது. இன்று நாம் வீட்டு விழாக்களிலும் கோவில்களிலும் காணும் கலசங்களைப் போலவே மொத்தமும் ஒன்றாகக் கட்டப்பட்டது. பானை மேரு மலையின் உச்சியில் வைக்கப்பட்டது. பிரளயம் தொடங்கிய போது, பூமியில் உள்ள அனைத்து உயிரினங்களையும் அழித்தது. பிரம்மா தயாரித்த கும்பமும் இடம்பெயர்ந்து, பல ஆண்டுகளாக வெள்ள நீரில் மிதந்தது. இறுதியாக, அது ஒரு இடத்தில் குடியேறியது. சிவபெருமான், ஒரு வேட்டைக்காரனாக, தனது வில் மற்றும் அம்பினால் கும்பத்தை உடைத்தார். கும்பத்திலிருந்து சில அமிர்தத் துளிகள் விழுந்த இடத்தில் இந்தக் கோயில் உள்ளது. பத்ரயோக முனிவர் பல கோவில்களில் சிவனை வழிபட்டார். அவரது வழிபாட்டில் மகிழ்ந்த சிவன், இங்குள்ள ஆமணக்கு மரத்தில் இருந்து உதிர்ந்த ஆமணக்கு விதைகளுக்கு மத்தியில் சுயம்பு மூர்த்தி லிங்கமாக காட்சியளித்தார். அவர் 1 கோடி வடிவங்களாகத் தோன்றினார், ஒவ்வொன்றும் அதன் சொந்த பரிவார தேவதைகளுடன் – பார்வதி, விநாயகர், முருகன் மற்றும் சண்டிகேஸ்வரர். தமிழில், கொட்டாய் என்பது விதையைக் குறிக்கிறது, எனவே அந்த இடம் கொட்டையூர் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இங்குள்ள சிவலிங்கம் ஆமணக்கு விதையிலிருந்து உருவானது போல் காட்சியளிக்கிறது.

திருவலஞ்சுழியில் உள்ள கபர்தீஸ்வரர் கோயிலின் ஸ்தல புராணத்தில், மன்னன் ஹரித்வாஜனுக்கு ஹெரண்டர் முனிவர் உதவினார், அவர் உலகைக் காப்பாற்றுவதற்காக, பூலோகத்திலிருந்து படலம் வரை தோன்றிய துளைக்குள் தேனீ வடிவில் நுழைந்தார். முனிவர் கொட்டையூரில், இங்குள்ள ஆமணக்கு மரத்தடியில் வழிபாடு செய்தார், இது சமஸ்கிருதத்தில் “ஹெரண்டா” என்று அழைக்கப்படுகிறது, இது முனிவருக்கு அவரது பெயரைக் கொடுத்தது.

ஒரு பழமொழி உண்டு – கொட்டையூரிற் செய்த பாவம் கட்டையோடே – அதாவது கொட்டையூரில் செய்த பாவங்கள் மரணத்தின் பின்னரே போய்விடும், அதாவது, ஒருவரின் வாழ்நாள் முழுவதும் அதன் விளைவுகளை ஒருவர் தாங்கிக் கொள்ள வேண்டும்.

இத்தலத்தில் செய்யப்படும் அனைத்து புண்ணியங்களும், செய்த பாவங்களும் 1 கோடி மடங்கு பெருகும் என்பது நம்பிக்கை. இதனால் கொட்டையூருக்குள் நுழையவே மக்கள் அச்சமடைந்தனர். எனவே, அவர்கள் இங்கு பார்வதியை வேண்டினர். ஒரு கால்பந்தைப் போல் தேவி அவர்களின் பாவங்களை உதைத்தாள். இதனாலேயே இங்குள்ள பார்வதிக்கு பண்டாடு நாயகி என்று பெயர். இங்கு தன்னை வழிபடும் பக்தர்களின் பிரச்சனைகளைப் போக்குகிறாள் என்பது இந்தப் பெயரின் முக்கியத்துவமாகும்.

சத்யார்த்தி வடக்கே திரிஹர்த ராஜ்ஜியத்தின் அரசன். அவரது மகன் சுருசி, சிதைந்த ராக்ஷசனின் வடிவத்தை எடுக்க சபிக்கப்பட்டார். அவரது வெறுக்கத்தக்க தோற்றம் அவரை விட்டு ஓடிப்போன மக்களை பயமுறுத்தும். இதைக் குணப்படுத்த, கும்பகோணம் அருகே காவேரி நதிக்கரையில் உள்ள சிவன் சன்னதிக்கு யாத்திரை மேற்கொள்ள வியாசரால் அறிவுறுத்தப்பட்டது. ராஜாவும் அவரது மகனும் சோர்வான பயணத்தை மேற்கொண்டனர், இறுதியாக இந்த இடத்தைக் கண்டுபிடித்தனர். ஒருமுறை சுருசி கோயிலுக்கு அருகில் ஓடும் ஆற்றில் குளித்து, இந்த கோயிலில் தனது வழிபாட்டை முடித்தவுடன், அவரது அசல் வடிவம் மீட்கப்பட்டது. இந்தப் புராணத்தைத் தொடர்ந்து, காவேரி நதியில் நீராடி, பின்னர் இக்கோயிலில் சிவனை வழிபட்டால் தங்களின் தோற்றம் மேம்படும் என்று பக்தர்கள் பலர் நம்புகிறார்கள்.

பண்டைய இலக்கியங்களில், இந்த இடம் கோடீஸ்வரம், வில்வாரண்யம், மற்றும் ஹெரண்டபுரம் என்றும் குறிப்பிடப்படுகிறது. முக்கிய கோயில் மற்றும் கட்டிடக்கலையின் பெரும்பகுதி சோழர்களாக இருந்தாலும், பல்லவர்களின் குறிப்பிடத்தக்க சேர்த்தல்களும் உள்ளன. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் சோழ மன்னர்கள் I ராஜாதிராஜா மற்றும் மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழன் ஆகியோரைக் குறிப்பிடுகின்றன.

மூலவர் லிங்கத்தின் மேல் நீர் துளிகள் போல் தோன்றுவது சிவபெருமானின் முடியிலிருந்து கங்கை வெளிப்பட்ட கதையின் அடையாளமாக உள்ளது. இங்கே பார்வதியின் பெயருக்கு ஏற்ப, விளையாட்டுத்தனமான தோரணையில் சித்தரிக்கப்படுகிறாள். இங்குள்ள விநாயகர் ஒரு சுயம்பு மூர்த்தி என்று கூறப்படுகிறது, மேலும் இந்த மூர்த்தியில் விநாயகரின் பல சிறிய உருவங்கள் உள்ளன, அவருக்கு கோடி-விநாயகர் என்று பெயர் வழங்கப்பட்டது. முருகன், அவரை அறிந்தவர்இங்கு கோடி சுப்ரமணியர் என்றழைக்கப்படும் முருகன், தன் துணைவிகளுடன் தனி சன்னதியுடன் உள்ளார். இங்குள்ள நவக்கிரகம் சன்னதி குறிப்பாக குறிப்பிடத்தக்கது, ஏனெனில் அனைத்து கிரக தெய்வங்களும் அந்தந்த வாகனங்கள் / வாகனங்களுடன் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளன. கோவிலில் பல வேலைப்பாடுகள் மற்றும் மூர்த்திகள் உள்ளன, பல்வேறு புராணங்களை சித்தரிக்கிறது, மனுநீதி சோழன் ஒரு குற்றத்திற்காக தனது சொந்த மகனுக்கு மரண தண்டனை விதித்து நீதி வழங்கியவர் உட்பட.

அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் இக்கோயிலில் உள்ள முருகனைப் பற்றி பாடியுள்ளார்.

மகாமகம் திருவிழாவுடன் தொடர்புடைய கோயில்களில் ஒன்றாக இருப்பதுடன், கும்பகோணத்தில் உள்ள ஆதி கும்பேஸ்வரர் கோயிலுடன் தொடர்புடைய 7 சப்த ஸ்தானங்களில் இந்தக் கோயிலும் ஒன்று (மற்றவை கல்யாணநல்லூர், திருவலஞ்சுழி, தாராசுரம், சுவாமிமலை மற்றும் மேல காவேரி).

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 0435 2450595, 94866 70043.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s