அக்னிபுரீஸ்வரர், வன்னியூர் , திருவாரூர்


தாக்ஷாயணி தக்ஷனின் யாகத்தில் கலந்து கொண்டார், மேலும் சிவன் மீது அவளது தந்தை மற்றும் யாகத்தில் கலந்து கொண்டவர்கள் செய்த அவமதிப்பு காரணமாக, யாகத்தில் தன்னைத்தானே எரித்துக் கொண்டார். இந்த காரணத்திற்காக, சிவன் யாகத்தில் கலந்து கொண்டதற்காக அக்னியை தண்டித்தார், மேலும் இந்த சாபத்தால் அக்னி எந்த சடங்குகளிலும் பங்கேற்க முடியாது. இயற்கையாகவே, அக்னி இல்லாமல் எந்த யாகமும் செய்ய முடியாது என்பதால், இது பல சிக்கல்களை உருவாக்கியது. இதனால் மழை பொய்த்து, பரவலாக வறட்சி மற்றும் பஞ்சம் ஏற்பட்டது. எனவே அக்னி இத்தலத்திற்கு வந்து வன்னி மரத்தின் இலைகளைக் கொண்டு சிவனை வழிபட்டதோடு, இங்கு குளத்தையும் உருவாக்கினார். இறுதியில், சிவா அவரை மன்னித்தார். இதன் விளைவாக, இங்குள்ள சிவன் அக்னீஸ்வரர் அல்லது அக்னிபுரீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் அந்த இடம் அக்னியூர் (காலப்போக்கில் அன்னியூர்) அல்லது வன்னியூர் என்று அழைக்கப்பட்டது. வன்னியூர் என்பது வன்னியில் இருந்து உருவானது, இதற்கு இரண்டு பொருள்கள் உள்ளன – அக்னி இலைகளைப் பயன்படுத்திய மரம், மேலும் சமஸ்கிருதத்தில் வன்னி என்பது நெருப்பு / அக்னியைக் குறிக்கிறது. கோயில் குளம் அக்னி தீர்த்தம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

தக்ஷனின் யாகத்தில் கலந்து கொள்வதற்காக தாக்ஷாயணியும் பூமியில் பிறக்க வேண்டியதாயிற்று. இங்கு காத்யாயன முனிவரின் மகளாகப் பிறந்ததால் காத்யாயனி என்று பெயர் பெற்றாள். சிவாவை திருமணம் செய்து கொள்வதில் அவள் மனது வைத்தாள், திருமணம் இங்கு நிச்சயிக்கப்பட்டது, திருவீழிமிழலையில் நடத்தப்பட்டது.

இரத்த அழுத்தம் மற்றும் பிற மருத்துவ பிரச்சனைகளால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு இந்த கோவில் ஒரு பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும். இதுவும் வாஸ்து பரிஹார ஸ்தலமாகும். இக்கோயிலின் ஸ்தல புராணம் காரணமாக, திருமணம் செய்ய விரும்புவோருக்கு இது ஒரு பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும்.

இங்கு வழிபட்டவர்களில் பிரம்மா, அகஸ்தியர், சனத்குமாரர் மற்றும் சனாதனும் உள்ளனர்.

அரசிலார் ஆற்றின் வடகரையில் அமைந்துள்ள இக்கோயில், குறைந்த சன்னதிகள் மற்றும் உப சன்னதிகளுடன் சிறியது. அதற்கு தற்போது த்வஜஸ்தம்பம் இல்லை. இக்கோயில் சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது என்றும், மண்டபத்தில் உள்ள தூண்கள் மற்றும் பிரகாரத்தில் உள்ள விரிவான மற்றும் அழகான ஸ்தல புராணத்தின் புராணங்களை சித்தரிக்கும் படிமங்கள் மூலம் சாட்சியமளிக்கப்படுகிறது.

அன்னியூர் என்றும் அழைக்கப்படும் பொன்னூரில் (கொருக்கைக்கு அருகில்) உள்ள அபத்சஹாயேஸ்வரர் கோயிலுடன் இந்தக் கோயிலைக் குழப்பிக் கொள்ள வேண்டாம்.

இந்த பகுதியில், அஷ்ட திக்பாலகர்கள் வழிபட்டதாகக் கூறப்படும் எட்டு கோயில்கள் உள்ளன – எட்டு கார்டினல் மற்றும் ஆர்டினல் திசைகளின் காவலர்கள். இந்த எட்டு கோவில்களிலும் வழிபடுவது மிகவும் புனிதமானதாக கருதப்படுகிறது. இந்தக் கோயில்கள்:

கிழக்கு – இந்திரன் – நாகம்பாடி

வடகிழக்கு – ஈசானை – நல்லாவூர்

தென்கிழக்கு – அக்னி – வன்னியூர்

வடக்கு – குபேர – எஸ்.புதூர்

தெற்கு – யம – கருவேலி

வடமேற்கு – வாயு – அகலங்கம்

தென்மேற்கு – நிருதி – வயலூர்

மேற்கு – வருணை – சிவனாகரம்

மேற்கூறிய சில கோயில்கள் கோனேரிராஜபுரம் நவக்கிரகம் கோயில்கள் போன்ற பிற கோயில் குழுக்களின் ஒரு பகுதியாகும்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04352 2449578; 97867 66995

பல்வேறு ஆதாரங்களின்படி, கோயில் நிர்ணயித்த நேரத்தைக் கொண்டுள்ளது, குருக்கள் அருகிலேயே வசிக்கிறார், மேலும் இங்கு தரிசிக்க விரும்பும் பக்தர்களுக்கு சேவை செய்வதில் மிகவும் உறுதியாக இருக்கிறார். அவரது தொடர்பு எண் கோவிலின் வெளிப்புறச் சுவரிலும் புதுப்பிக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் ஒருவர் அவரை எந்த நேரத்திலும் காலை 8 மணி முதல் இரவு 8 மணி வரை அழைக்கலாம். அவர் கிடைத்தால், அவர் வந்து கோவிலை திறப்பார்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s