நடுதறிஅப்பர், கோயில் கன்றாப்பூர், திருவாரூர்


கைலாசத்தில் வித்யாதரப் பெண்ணான சுதவல்லி சிவனையும் பார்வதியையும் நடனமாடி மகிழ்வித்துக் கொண்டிருந்தாள். இதன் ஒரு பகுதியாக, அவள் பார்வதியைப் போல நடந்து கொண்டாள், இது பிந்தையவர் கோபமடைந்தது, மேலும் சுதவல்லியை பூமியில் பிறக்கும்படி சபித்தார். கெஞ்சியதும், சுதவல்லி சிவனிடம் தொடர்ந்து பக்தி செலுத்தும் வகையில் சாபம் மாற்றப்பட்டது. இதன் விளைவாக, சுதவல்லி ஒரு சைவ வேளாளர் குடும்பத்தில் பிறந்தார், ஆனால் பின்னர், ஒரு வைணவ குடும்பத்தில் திருமணம் செய்து கொண்டார். இருந்தும் அவள் சிவ வழிபாட்டைத் தொடர்ந்தாள். அவள் வழிபாட்டிற்குப் பயன்படுத்திய லிங்கத்தை அவள் கணவன் கண்டதும், கோபமடைந்து, லிங்கத்தை கிணற்றில் வீசினான்.

தன் வழிபாட்டை நிறுத்த விரும்பாத சுதவல்லி, அவர்கள் வீட்டில் இருந்த கன்றுக்குட்டியைக் கட்டியிருந்த மரக் கட்டையை சிவலிங்கமாகக் கற்பனை செய்து வழிபட்டாள். ஒரு நாள், அவளுடைய கணவனும் இதைப் பார்த்து, ஆப்புக்கு ஒரு கோடரியை எடுத்தான். ஆனால் அவர் அதை அடித்தவுடன், அது ஒரு சிவலிங்கமாக உருமாறி இரத்தம் வழியத் தொடங்கியது, அவர்களை ஆச்சரியப்படுத்தும் வகையில், சிவபெருமான் அதிலிருந்து வெளிப்பட்டார். சைவத்தின் மீது எதிர்மறையான அணுகுமுறை இருந்தபோதிலும், சுதாவல்லிக்கு அவரது கணவரைப் போலவே சிவலோகம் வழங்கப்பட்டது.

வித்யாதரர்கள் உயர் கல்வி பெற்றவர்கள், மந்திர சக்திகள் கொண்டவர்கள் மற்றும் கைலாசத்தில் சிவன் மற்றும் பார்வதியை வணங்கும் வானவர்களின் ஒரு வகை.

இங்குள்ள இறைவன் மற்றும் இடத்தின் பெயர் ஆகிய இரண்டும் மேற்கூறிய புராணத்தில் இருந்து பெறப்பட்டது. தமிழில் நடுதாரி என்பது கால்நடைகளை இணைக்கும் நிலத்திலுள்ள ஒரு ஆப்பைக் குறிக்கிறது (இங்கு சிவனின் சமஸ்கிருதப் பெயர் வத்ச-ஸ்தம்ப நாதர், அதாவது வத்ச=இளம்/கன்று மற்றும் ஸ்தம்ப=ஆப்பு/தூண்). இந்த இடத்தின் பெயர் முதலில் கோயில் கன்று-ஆப்பூர். சுதவல்லி ஆணியை வழிபட்ட மாட்டுத் தொழுவத்தில்தான் இன்று கோயில் இருப்பதாகக் கூறப்படுகிறது. சிவலிங்கத்தின் மீது ஒரு வடு இருப்பதாக கூறப்படுகிறது – சூதவல்லியின் கணவர் அதை கோடரியால் அடித்ததன் விளைவு. கோவிலின் ஸ்தல விருட்சம் கல் பனை ஆகும், இது இந்த பகுதியில் மட்டுமே காணப்படும் ஒரு அசாதாரணமான மற்றும் அரிதான பனை மரமாகும்.

காளஹஸ்தி, சிதம்பரம், கீழ்வேளூர், நாகை காரோணம் போன்ற சிவன் கோவில்களை விட இந்த கோவில் மிகவும் சக்தி வாய்ந்ததாக கருதப்படுகிறது. இங்கு இருமுறை வருபவர்கள் உலகில் உள்ள அனைத்து சிவாலயங்களிலும் வழிபாடு செய்த பலன் பெறுவதாக கூறப்படுகிறது. இந்த கிராமத்தின் வழியாக நடந்து செல்வது இங்கு வாழ்ந்து சிவனிடம் பிரார்த்தனை செய்த பலனைத் தரும் என்றும் நம்பப்படுகிறது.

இந்த கிராமத்தில் உள்ள அனைத்து நிலங்களும் நடுத்தரையப்பர் ஆண்டவருக்கு சொந்தமானது, மேலும் இங்கு எந்த ஒரு தனி நபருக்கும் சொந்த நிலம் இல்லை.

கண்பார்வை குறைபாடு உள்ளவர்களுக்கு இக்கோயில் ஒரு பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும். இதனாலேயே இத்தலத்தின் பெயர் கோயில் கன்றாப்பூர் என்று சிதைந்துள்ளது.

சோழர் காலத்தில் இருந்து வந்தாலும், நகரத்தார் சமூகத்தினர் சமீபத்திய தசாப்தங்களில் இந்த கோவிலுக்கு விரிவான புதுப்பிப்பு செய்துள்ளனர். இந்த கோயிலின் கட்டிடக்கலைக்கு சில தனித்துவமான அம்சங்கள் உள்ளன – உதாரணமாக, கோயிலின் நுழைவாயிலில் உள்ள நந்தி மற்றும் பலி பீடம், உயர்த்தப்பட்ட மேடையில் அமைக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த கோவிலில் உள்ள சிற்பங்கள் மற்றும் பல்வேறு அடிப்படை நிவாரண படங்கள் வெறுமனே சிறப்பானவை. ரிஷிகளால் சூழப்பட்ட தட்சிணாமூர்த்தி கோஷ்டத்தில் அழகாக சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது, அதே போல் அப்பர் மற்றும் அதிகார நந்தி இறைவனுக்கு அருகில் உள்ளது. கர்ப்பகிரஹத்தைச் சுற்றியுள்ள உப-பீடத்தின் சுற்றளவில், 63 நாயன்மார்கள் சிறு உருவத்தில் சித்தரிக்கப்படுகிறார்கள். இங்குள்ள அம்மனின் பெயர்களில் ஒன்று வள்ளி நாயகி என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. பொதுவாக, வள்ளி என்பது முருகனின் இரு துணைவியரில் ஒருவருக்கு வழங்கப்படும் பெயர்.

கொடையநல்லூர் வானமாமலை சௌந்தர ராஜனின் இந்து மதத்தின் சுருக்கமான வகைப்படுத்தப்பட்ட அகராதியின்படி, இக்கோயில் ஹிடிம்பாவின் வழிபாட்டு மரபைப் பின்பற்றுகிறது.

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s