ஆபத்சஹாயேஸ்வரர், பொன்னூர், நாகப்பட்டினம்


தாரகன் என்ற அரக்கன் பிரம்மாவைப் பிரியப்படுத்த தீவிர தவம் மேற்கொண்டான், அவர் அவனுக்கு அழியா வரத்தை அளித்தார், ஆனால் சிவபெருமானின் மகனால் கொல்லப்படலாம் என்ற நிபந்தனையுடன். இந்த வரத்துடன் ஆயுதம் ஏந்திய அசுரன் வானவர்களைத் துன்புறுத்தத் தொடங்கினான். எனவே தேவர்கள் பார்வதியுடன் தவத்தில் இருந்த சிவபெருமானை அணுகினர். எனவே சிவனின் மனதில் ஆசையைத் தூண்டுவதற்காக காமனை (மன்மதன்) அணுகினர், அவர் பணியைச் செய்யாவிட்டால் அவரைச் சபிப்பார்கள். தேவர்களை விட சிவனால் தண்டிக்கப்படுவதை விரும்பி, காமன் தன் அன்பின் அம்புகளை சிவபெருமான் மீது செலுத்தினார். அடுத்த கணமே அனைத்தையும் அறிந்த இறைவன் தன் மூன்றாவது கண்ணைத் திறந்து காமனை எரித்து சாம்பலாக்கினார். காமனின் மனைவி ரதி மனமுடைந்து, திருஅண்ணியூரில் உள்ள இக்கோயிலுக்கு வந்து சிவபெருமானிடம் மன்றாட, அவர் மனம் வருந்தி காமனை மீட்டார். ரதியின் இக்கட்டான நேரத்தில் உதவிக்கு வந்ததால், அவர் அபட்சயஹேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

ஹரிச்சந்திரா ஒருமுறை தொழுநோயால் பாதிக்கப்பட்டார். இங்குள்ள இறைவனை நெய்வேத்தியம் செய்து தயிர் சாதம் படைத்து வழிபட்டு நோய் நீங்கினார். தமிழ் மாதமான வைகாசியில் விசாக நட்சத்திர நாளில், இங்கு தயிர் சாதம் படைத்து வழிபட்டால், பக்தர்கள் எதிர்கொள்ளும் பல தடைகள் நீங்கும். பெண் பக்தர்களும் தங்கள் கணவரின் ஆரோக்கியம் மற்றும் நீண்ட ஆயுளுக்காகவும், சுமங்கலிகளாக இருக்கவும் இங்கு வழிபடுகின்றனர். இக்கோயில் பித்ரு தோஷ நிவர்த்தி ஷ்டலமும் கூட.

ரதி காமனை இழந்ததும், சூர்யன் அவளிடம் தகாத முறையில் நடந்து கொள்ள ஆரம்பித்தான். இதனால் கோபமடைந்த ரதி, சூரியன் வலது கையை இழக்கும்படி சபித்தாள். இருந்தபோதிலும், அவர் அவளைப் பின்தொடர்ந்து இந்த கோவிலுக்கு வந்தார், ஆனால் அவள் இங்கே சிவபெருமானை வணங்குவதைக் கண்டு, அவனும் தன் கையை மீட்டெடுக்க பிரார்த்தனை செய்ய ஆரம்பித்தான், மேலும் இறைவன் அருளால் அதை மீட்டெடுக்க முடிந்தது. இந்த கதையின் காரணமாக, இந்த கோயில் ஒரு சூரிய பரிகார ஸ்தலமாகவும், அந்த இடம் பாஸ்கர க்ஷேத்திரம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

பொன்னூர் அன்னியூர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது (ஆனால் வன்னியூர், மற்றொரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலத்துடன் குழப்பிக்கொள்ள வேண்டாம்). அன்னி (அக்னியில் இருந்து பெறப்பட்டது) மற்றும் வன்னி ஆகிய இரண்டும் சமஸ்கிருதத்தில் நெருப்புக்கான சொற்கள், மேலும் இந்த இடத்திற்கு ஸ்தல புராணம் மற்றும் இறைவனின் மூன்றாவது கண்ணில் இருந்து வரும் நெருப்பு என்பதிலிருந்து பெயர் பெற்றது. இந்த இடத்தின் பெயர் அன்னியூர் என்பது தொடர்பான மற்றொரு கதை, சங்க காலத்தில் உள்ளூர் ஆட்சியாளராக இருந்த அன்னியிடமிருந்து வருகிறது. தித்தியன் என்ற மற்றொரு அரசனுடன் நடந்த அன்னி போர் சங்க இலக்கியத்தில் அகநானூற்றில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

இங்குள்ள ஸ்தல விருட்சத்தின் கீழ் சிவன் அக்னிக்கு தோன்றியதாக கூறப்படுகிறது. மழைக் கடவுளான வருணனும், பாண்டவர்களும் இங்கு வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

இங்கு இரண்டு தட்சிணாமூர்த்திகள் உள்ளனர் – அவர்களில் ஒருவர் அக்னிபுரீஸ்வரர், மற்றொன்று மேதா தட்சிணாமூர்த்தி. சுவாரஸ்யமாக, மேதா தட்சிணாமூர்த்தியின் சன்னதியில் நந்தி அவரது காலடியில் அமர்ந்திருப்பதை சித்தரிக்கிறது. இங்குள்ள பல்வேறு புராணங்களுடன் தொடர்புடைய சிவனுக்கு வேறு பெயர்கள் உள்ளன. இதில் அடங்கும்: பாண்டவேஸ்வரர் அல்லது பாண்டதவேஸ்வரர்), ரதீஸ்வரர் மற்றும் அக்னீஸ்வரர்.

கொருக்கை – காம தகனம் நிகழ்ந்ததாகக் கூறப்படும் இடம் – அஷ்ட வீர்ட்டான கோவில்களில் ஒன்றாகும், மேலும் இது சுமார் 4 கிமீ தொலைவில் அமைந்துள்ளது.

தொலைபேசி: 04364-250758/ரவி குருக்கள்: 97867 66995

Temple video and narration in Tamil, by Sriram of templepages.com:

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s