நர்த்தன புரீஸ்வரர், தலையாலங்காடு, திருவாரூர்


தாருகாவனத்தில் முனிவர்கள் அபிசார யாகத்தில் இருந்து விரோதப் படைகளை உருவாக்கி பிக்ஷாதனாரைத் தாக்கியது சிவனின் பிக்ஷாடனர் புராணங்களில் ஒன்றாகும். இந்த சக்திகளில் ஒன்று முயலகன் வடிவில் அறியாமை. சிவபெருமான் இங்கு முயலகனை வென்று, அவரது உடலில் நடனமாடி கொண்டாடியதாக கூறப்படுகிறது. தட்சிணாமூர்த்தி மற்றும் நடராஜர் காலடியில் காட்சியளிக்கும் முயலகன் இவர்தான். இருப்பினும், முயலகன் கொல்லப்படவில்லை, ஆனால் உயிருடன் இருக்கிறார். இது குறிப்பிடத்தக்கது, ஏனென்றால் அறியாமை இல்லாமல், அறிவையோ அல்லது ஞானத்தையோ ஒருபோதும் பாராட்ட முடியாது. சிவன் முயலகன் மீது நடனமாடியதால், அவர் நர்த்தனபுரீஸ்வரர் (நர்த்தனம் = நடனம்) என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

சத்திய யுகத்தில் கபிலர் முனிவர் சிந்தாமணி ரத்தினத்தைப் பெற விரும்பினார். அவ்வாறு செய்ய, அவர் இந்த கோவிலை அடைய வேண்டும். தனது வழிபாட்டின் ஒரு பகுதியாக, முனிவர் இந்த இடத்தை அடைய அவரது தலையில் நடந்து சென்றார். எனவே இத்தலம் தலையாலங்காடு (தலை = தமிழில் தலை) என்று அழைக்கப்படுகிறது.

“ஆலங்காடு” என்பது ஆலங்காடுகளைக் குறிக்கப் பயன்படுத்தப்படுகிறது, மேலும் ஆலங்காடு என்று அழைக்கப்படும் வெவ்வேறு இடங்களில் பல்வேறு கோயில்கள் உள்ளன – தலையாலங்காடு, திருவாலங்காடு (சென்னைக்கு அருகில் ஒன்று மற்றும் மயிலாடுதுறை மற்றும் கும்பகோணம் இடையே ஒன்று) போன்றவை. அத்தகைய இடங்களில் எல்லாம் தலையாலங்காடு முதன்மையானது.

மூலவர் லிங்கம் சதுர ஆவுடையை அடிப்படையாகக் கொண்டது. அம்மன் சந்நிதி நுழைவு வாயிலில், திருநள்ளாறில் உள்ளது போல், கிழக்கு நோக்கிய அனுக்ரஹ சனியின் மூர்த்தி உள்ளது. வெளி கோஷ்டத்தில் வடக்கு நோக்கி 10 கரங்களுடன் காளி சிலை உள்ளது. இங்குள்ள சரஸ்வதியின் மூர்த்தி வீணைக்கு பதிலாக பனை ஓலைகளை பிடித்தபடி காட்சியளிக்கிறார். பைரவர் சந்நிதியில் இரண்டு தனித்தனி பைரவர்கள் உள்ளனர், ஒருவருக்கு மட்டுமே நாய் வாகனம் / வாகனம் உள்ளது. இக்கோயிலில் உள்ள பைரவர் மிகவும் சக்தி வாய்ந்ததாக கருதப்படுகிறது.

கலைகளில் (குறிப்பாக நடனம்) சிறந்து விளங்க விரும்பும் பக்தர்கள் இங்குள்ள நடராஜரை வழிபடுகின்றனர். கோயிலில் உள்ள சங்கு தீர்த்தத்தில் முதலில் நீராடிவிட்டு, எண்ணெய் விளக்கு ஏற்றி வழிபட்டால், தோல் நோய்கள் குணமாகும் என்றும் பக்தர்கள் நம்புகிறார்கள்.

முன்னொரு காலத்தில் சோழ, சேர மன்னர்களை பாண்டிய மன்னன் நெடுஞ்செழியன் தோற்கடித்த போர்க்களமாக தலையாலங்காடு இருந்தது. தலையாலங்காடு செரு வென்ற நெடுஞ்செழியன் என்பது இவரது தலைப்புகளில் ஒன்று. இது சம்பந்தமாக, பாண்டியன் திடல், பாண்டியன் மேடு, நாணல்சேரி என்று அருகிலுள்ள இடங்கள் உள்ளன.

இக்கோயிலில் சோழர்காலக் கோயிலுக்கான அனைத்து அடையாளங்களும் உள்ளன. இங்கு முதலாம் ராஜ ராஜ சோழனைக் குறிக்கும் கல்வெட்டுகளும், 12ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதி வரை, கோயிலின் மகா மண்டபம் மற்றும் அர்த்த மண்டபம் போன்றவற்றை மற்றவர்களால் கட்டியெழுப்பப்பட்ட கல்வெட்டுகளும் உள்ளன.

வைத்தியநாத குருக்கள் : 94435 00235

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s