பிரம்மபுரீஸ்வரர், கரவீரம், திருவாரூர்


திருமணமாகாத தேவலோகப் பெண்கள் ஒருமுறை கைலாசத்தில் சிவனையும் பார்வதியையும் வணங்கி, விரைவில் திருமணம் செய்து கொள்ள வரம் தேடினார்கள். பார்வதி பதில் சொல்லாமல், இறைவனைப் பார்த்தார். காவேரி நதிக்கரையில் (இந்தக் கிளை இப்போது வெட்டாறு) லிங்கத்தை நிறுவி, பெண்களை அங்கே வழிபடும்படி அறிவுறுத்தினார். எனவே, இக்கோயில் பெண் குழந்தைகளுக்கு திருமணம் செய்து வைக்கும் பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும். அந்த பக்தர்கள் அமாவாசை நாளில் இங்கு வழிபட்டு ஸ்தல விருட்சத்திற்கு நீராடினர்.

கௌதம முனிவர்

சிவபெருமான் கௌதம முனிவரை தான் நிறுவிய லிங்கத்தைப் பராமரிக்கும்படி பணித்தார். முனிவர் தனது கடமைகளை நேர்மையாகச் செய்தார், அதே நேரத்தில் தனது சொந்த தவம் செய்தார். இதனால் மகிழ்ச்சியடைந்த சிவன், முனிவரிடம் ஒரு வரம் கேட்கச் சொன்னார், அதற்கு கவுதமர் பதிலளித்தார், தனது வாழ்நாளுக்குப் பிறகு, அவரது அஸ்தியை யாரும் பார்க்கக்கூடாது, மேலும் ஸ்தல விருட்சமாக இங்கு இருக்க விரும்புவதாக கூறினார். முனிவர் இங்கு ஜீவ சமாதி அடைந்தபோது, அவர் ஸ்தல விருட்சத்தில் இணைந்தார், இது பொன் அரளி (செவ்வரளி), இது கரவீரம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இது இத்தலத்திற்கு அதன் பெயரைக் கொடுக்கிறது, மேலும் இங்குள்ள சிவபெருமான் கரவீரநாதர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார். கௌதம முனிவருக்கு இங்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

இங்குள்ள மூலவர் – பிரம்மபுரீஸ்வரர் – பிரம்மாவால் வழிபட்டதால் இப்பெயர் பெற்றார்.

இங்கு ஒரு புராணம் உள்ளது, அதன்படி சிவபெருமான் கிராமத்திற்கு உலா சென்றுள்ளார், மேலும் சிவன் திரும்பி வருவதற்காக கோவிலின் மகா மண்டபத்தில் பார்வதி காத்திருப்பார். சிவன் மற்றும் பார்வதி இருவரும் கிழக்கு நோக்கியும், பார்வதி இறைவனின் வலப்பக்கமும் – இந்த சன்னதி அவர்களின் கல்யாண கோலத்தின் பிரதிநிதி என்பதை குறிக்கிறது.

இந்த இடத்துடன் தொடர்புடைய ஒரு கழுதையின் கதை மிகவும் சுவாரஸ்யமானது. இந்த கழுதை சிவபெருமானை தரிசனம் செய்ய கடும் தவம் செய்தது, ஆனால் முடியவில்லை. விரக்தியடைந்து, தன் வாழ்க்கையை

முடித்துக் கொள்ள முடிவு செய்து, நாகூர் வரை கடலில் மூழ்கடிக்கச் சென்றது, இறைவன் அதைக் கூப்பிட்டு இங்கிருந்து தரிசனம் கொடுத்தார்! இந்த கோவிலில் த்வஜஸ்தம்பம் இல்லை, குறைந்தபட்சம் பழைய நாட்களில், இந்த கோவிலுக்கும் நாகூருக்கும் இடையில் எந்த கட்டுமானமும் இல்லை, இது காகம் பறந்து செல்லும் சுமார் 30 கிலோமீட்டர் தொலைவில் உள்ளது. காரா என்ற சமஸ்கிருத வார்த்தைக்கு கழுதை என்று பொருள், எனவே இங்குள்ள இறைவன் கரவீரநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார் என்றும் ஒரு விளக்கம் உள்ளது.

சம்பந்தர் தாமதமாக இங்கு வந்து, ஒரு இரவு இங்கு தங்கி, மறுநாள் காலையில் கோயிலில் தனது பதிகம் பாடினார். பதிகத்தின் ஒவ்வொரு பாடலும் இங்கு வழிபடுவதால் பக்தர்களின் பாவங்கள் நிவர்த்தி செய்யப்படுவதைப் பற்றி பேசுகிறது. இதைத் தொடர்ந்து கரவீரத்தில் இரவு தங்கும் பக்தர்களின் பாவங்கள் அனைத்தும் நீங்குவதாக ஐதீகம். இக்கோயிலில் வழிபாடு செய்பவர்களுக்கு இனி எதிரிகள் இல்லை என்பதும் ஐதீகம்.

இந்த ஆலயம் சில கண்கவர் கட்டிடக்கலை மற்றும் உருவ அமைப்புகளைக் கொண்டுள்ளது. இறைவன் மற்றும் பார்வதி மூர்த்திகள் இரண்டும் மிகவும் உயரமானவை – 6 அடிக்கு மேல். இங்குள்ள அர்த்த மண்டபமும் மகா மண்டபமும் வவ்வால் நெத்தி வடிவமைப்பில் உள்ளன. இங்குள்ள விநாயகர் ராஜ கணபதி என்று அழைக்கப்படுகிறார் – ஒரு பெரிய மூர்த்தியும் இருக்கிறார்.

தொடர்பு கொள்ளவும் சரவண குருக்கள்: 97878 53460

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s