யோகானந்தீஸ்வரர், திருவிசநல்லூர், தஞ்சாவூர்


இந்த கோவில் 4 யுகங்களிலும் இருந்ததாக கூறப்படுகிறது – சிவபெருமான் புராணேஸ்வரர் (கிருத யுகம்), வில்வாரண்யேஸ்வரர் (த்ரேதா யுகம்) மற்றும் யோகானந்தீஸ்வரர் (துவாபர யுகம்) மற்றும் இப்போது கலியுகத்தில் சிவயோகநாதராக பக்தர்களுக்கு அருள்பாலிக்கிறார். துவாபர யுகத்தில் யோகநந்தீஸ்வரர் என்றும் தெய்வம் அழைக்கப்படுகிறது.

மனித வாழ்வின் நான்கு நிலைகளைக் குறிக்கும் சதுர் கால பைரவர் என்று அழைக்கப்படும் இக்கோயிலில் 4 பைரவர்களும் உள்ளனர். ஞான பைரவர் பிரம்மச்சரிய கட்டத்தில் கல்வி, அறிவு மற்றும் வேலைவாய்ப்பை வழங்குகிறார். ஸ்வர்ண ஆகர்ஷண பைரவர் கிரஹஸ்த கட்டத்தில் பொருள் ஆதாயங்களை வழங்குகிறார். உன்மத பைரவர் வானபிரஸ்த கட்டத்தில் பக்தர்களுக்கு நல்ல ஆரோக்கியம் மற்றும் நிதி நிலைத்தன்மையுடன் அருள்பாலிக்கிறார். இறுதியாக, ஒருவரின் சன்யாச கட்டத்தில் யோக பைரவரையும் அதன் அருகில் உள்ள கைலாச லிங்கத்தையும் பிரார்த்தனை செய்வது முக்தியை உறுதி செய்கிறது. மேலும், கிருஷ்ண பக்ஷத்தின் அஷ்டமி அன்று 4 பைரவர்களை வழிபடுவது ஒருவரின் ஆரோக்கியத்திற்கும் குடும்ப வாழ்க்கைக்கும் நன்மை பயக்கும் என்றும், சுக்ல பக்ஷத்தின் (வளர்பிறை) அஷ்டமியில் அவர்களை வழிபடுவது செழிப்பு மற்றும் பொருள் முன்னேற்றத்திற்கு நன்மை பயக்கும் என்று கருதப்படுகிறது. .

விஷ்ணுவும் லட்சுமியும் தங்கள் திருமணத்தின் போது இங்கு சிவனால் ஆசீர்வதிக்கப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. எனவே கோயிலுக்குள் லட்சுமி-நாராயணருக்கு சன்னதி உள்ளது, மேலும் இங்கு ஷ்ரவண நட்சத்திரம், ஏகாதசி மற்றும் சனிக்கிழமைகளில் வழிபடுவது விசேஷமாக கருதப்படுகிறது.

பிரம்மாவும் மேலும் ஆறு பேரும் விஷ்ணு சர்மா என்ற நபருக்கு யோகிகளாகப் பிறந்தனர், மேலும் அவர்கள் சிவபெருமானை நோக்கி தவம் மேற்கொண்டனர். அவர்களுக்கு மகாசிவராத்திரி நாளில் அவருடைய பிரத்யக்ஷம் வழங்கப்பட்டது, அவர்கள் இறைவனுடன் இணைந்தனர். ஏழு முடிகள் – ஏழு யோகிகளைக் குறிக்கும் – இன்றும் லிங்கத்தின் பின்புறத்தில் தெரியும் என்று கூறப்படுகிறது.

ஒருமுறை, பல குற்றங்களைச் செய்த ஒருவன், தான் மரணத்தை நெருங்கிவிட்டதை உணர்ந்து, ஒரு பிரதோஷ நாளில் சிவபெருமானை அணுகி, மன்னிக்கும்படி வேண்டிக்கொண்டான். இறைவன், நந்தி மூலம் சிவன், பாவம் செய்தவர் வருந்தியதால் எப்போதும் போல கருணையுடன், அவரது பாவங்களைப் போக்கினார். சிவனின் அறிவுறுத்தலின் பேரில், நந்தி யமனுடன் போரிட்டு அவரை விரட்டினார். எனவே, பிரதோஷ நாளில் இக்கோயிலில் பிரார்த்தனை செய்தால், சகல பாவங்களும் நீங்கும் என்பது நம்பிக்கை. மேலும், வழக்கத்திற்கு மாறாக சிவன் கோவில்கள் செல்லும் போது, நந்தி பலி பீடம் முன் வருகிறது, இந்த காரணத்திற்காக.

சுமார் 300 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, ஸ்ரீதர அய்யாவாள் என்ற நபர் தனது தந்தைக்கு வருடாந்திர சடங்குகள் செய்து கொண்டிருந்தார், அப்போது ஒரு ஏழை பிச்சைக்காரர் உணவுக்காக அவரை அணுகினார். அத்தகைய சடங்குகளில், முதலில் பிராமணர்களுக்கும், பிறகு மற்றவர்களுக்கும் உணவளிப்பது வழக்கம். ஆனால், அய்யாவாள் அந்த பிச்சைக்காரன் மீது இரக்கம் கொண்டு அவருக்கு உணவளித்ததால், அவரை விரட்டிய அப்பகுதி மக்கள் ஆத்திரமடைந்தனர். கங்கை நதியில் பாவங்களைக் கழுவும்படி அவர்களால் கூறப்பட்டது. அய்யாவாள் வீட்டில் உள்ள கிணற்றில் கங்கை நதியை வரவழைத்த சிவபெருமானிடம் ஸ்ரீதரர் பிரார்த்தனை செய்தார்! அய்யாவாள் வீடும், கங்கை நீர் ஊற்றிய கிணறும் இன்று அய்யாவாள் மடத்தின் ஒரு பகுதியாகும்.

ஒவ்வொரு ஆண்டும் மகாசிவராத்திரி தினத்தன்று அகஸ்தியர் இங்கு வந்து சிவனை வழிபடுவதாக ஐதீகம். ஜடாயு இங்கு வழிபட்டதாகவும், ஜடாயு தீர்த்தம் என்று அழைக்கப்படும் கோயில் குளத்தை கட்டியதாகவும் கூறப்படுகிறது. இப்போது ஜடாயு தீர்த்தமாக இருக்கும் இடத்தில் ஜடாயுவின் இறகு விழுந்ததாக மற்ற புராணங்கள் கூறுகின்றன.

திருவிசநல்லூர் திருஊந்தியாரின் அவதார ஸ்தலமாகும். இக்கோயிலில் சம்பந்தர் பாடியுள்ளார்.

இந்த கோவிலில் உள்ள நந்தியின் சிறப்பு மற்றும் இறைவன் யோக நந்தீஸ்வரர் என்பதால், இந்த கோவில் ரிஷப ராசியில் பிறந்தவர்களுக்கு உகந்ததாகவும் சிறப்பு வாய்ந்ததாகவும் கருதப்படுகிறது.

இது ஒரு சோழர் கோவிலாகும், இது முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன் காலத்தில் கட்டப்பட்டிருக்கலாம். கோவிலின் வெளிப்புறச் சுவரில் ஒரு சூரியக் கடிகாரம் கட்டப்பட்டுள்ளது, இது காலை 6 மணி முதல் மாலை 6 மணி வரையிலான நேரத்தை மிகவும் துல்லியமாகக் காட்டுகிறது – ஒரு அறிகுறி சோழர் கால பொறியியல் மற்றும் கட்டிடக்கலை திறன்கள். இன்று இந்த கோவில் தஞ்சாவூர் அரண்மனை தேவஸ்தானத்தால் நிர்வகிக்கப்படுகிறது.

இக்கோயிலில் இருந்து சுமார் 1 கி.மீ தொலைவில் திருந்துதேவன்குடியில் உள்ள கற்கடேஸ்வரர் கோவில் உள்ளது, இது ஒரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலம், கடக ராசியினருக்கு உகந்தது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s