பிராணநாதேஸ்வரர், திருமங்கலக்குடி, தஞ்சாவூர்


முனிவர் கால்வா, தனது யோக சக்தியால், அவர் தொழுநோயால் பாதிக்கப்படுவார் என்பதை அறிந்து கொண்டார். அதனால் தன்னைக் காக்க நவகிரகங்களை வேண்டினார், அவர்கள் உதவினார்கள். இருப்பினும், இது பிரம்மவிற்க்கு வெறுப்பை ஏற்படுத்தியது, ஏனெனில் அவர் மட்டுமே மனிதர்களின் விதிகளுக்குப் பொறுப்பாக இருந்தார். அதன் பலனாக நவகிரகங்களை தொழுநோய் பீடிக்கும்படி சபித்தார். நவகிரகங்கள் பிரம்மாவிடம் தனது சாபத்தைத் திரும்பப் பெறுமாறு வேண்டினார்கள், ஆனால் அது நடக்கவில்லை. இருப்பினும், திருமங்கலக்குடியில் உள்ள பிராணநாதேஸ்வரரை பிரார்த்திக்க பிரம்மா வழிகாட்டினார். நவகிரகங்கள் அதன்படி செய்து, விநாயகருக்கு சன்னதி அமைத்து, கோயிலையும் கட்டினர். இறுதியில், சிவபெருமான் அவர்களை ஆசிர்வதித்தார், அவர்கள் பிரம்மாவின் சாபத்திலிருந்து விடுபட்டனர். அதற்கு நன்றி செலுத்தும் விதமாக, கால்வ முனிவர், நவக்கிரகங்கள் தவம் செய்த இடத்தில் அவர்களுக்குக் கோயில் எழுப்பினார்.

குலோத்துங்க சோழனின் மந்திரி – அலைவாணர் – இந்த கோவிலை தான் வசூலித்த வரியிலிருந்து கட்டினார், ஆனால் அரசனின் அனுமதியின்றி. கட்டியத்தால் மந்திரியின் தலையை துண்டிக்கும்படி மன்னர் உத்தரவிட்டார், அதன் பிறகு அஸ்தி இறுதி சடங்குகளுக்காக திருமங்கலக்குடிக்கு கொண்டு வரப்பட்டது. அமைச்சரின் மனைவி தனது கணவரை உயிர்த்தெழுப்புமாறு இந்த ஆலயத்தில் சிவபெருமானிடம் மன்றாடினார், சிவபெருமான் அருளினார். உயிருடன் திரும்பியதில் மகிழ்ச்சியடைந்த அமைச்சர், லிங்கத்தைத் தழுவி சிவபெருமானை ஜீவநாயகம் என்று அழைத்தார். இங்கு வரும் பக்தர்களுக்கு மகிழ்ச்சியான திருமண வாழ்வு அமைய வேண்டும் என்ற தம்பதிகளின் வேண்டுகோளை இறைவனும் ஏற்றுக்கொண்டார். இதன்காரணமாக, பெண் பக்தர்களுக்கு மங்கள சரடு பிரசாதமாக வழங்கப்படுகிறது.

இந்த கோவிலின் ஒரு சுவாரஸ்யமான அம்சம் என்னவென்றால், கோவிலின் பல முக்கிய அம்சங்களில் “மங்களம்” என்ற பெயர் உள்ளது, அதாவது மங்களகரமானது. இத்தலம் திருமங்கலக்குடி, மூலவரின் மற்றொரு பெயர் மங்களநாதர், அம்பாள் மங்களாம்பிகை, விநாயகர் என்பது மங்கள விநாயகர், மங்கள விமானம், மங்கள தீர்த்தம் ஆகியவையும் உள்ளன.

கோயில்களில் லிங்கத்தின் உயரம் மாறுபடும் அதே வேளையில், இந்தக் கோயிலில் உள்ள லிங்கம் மற்றவற்றை விடக் குறைவாக உள்ளது. இங்குள்ள லிங்கத்திற்கு அர்ச்சனை செய்ய அகஸ்தியரிக்கு இது உதவும் என்று கூறப்படுகிறது.

இந்த கோவிலில் மரகத நடராஜரின் சிலை உள்ளது, இது மிகவும் சில கோவில்களில் ஒன்றாகும். கோவிலில் இரண்டு நடராஜர் மூர்த்திகள் உள்ளன. மேலும், துவாரபாலகர்களுக்குப் பதிலாக லட்சுமியும் சரஸ்வதியும் உள்ளனர், சரஸ்வதி வீணை இல்லாமல் காட்சியளிக்கிறார்.

இக்கோயிலில் தனி நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை. சூரியனார் கோயில் (நவக்கிரகங்கள் ஒவ்வொன்றுக்கும் தனித்தனி சன்னதிகள் உள்ளன) இந்த கோயிலின் நவக்கிரக சன்னதி என்று நம்பிக்கை உள்ளது. எனவே, இக்கோயிலில் வழிபாடு செய்துவிட்டு அருகில் உள்ள சூரியனார் கோயிலுக்குச் செல்வது பொதுவான வழக்கம்.

இது ஒரு சோழர் கோவில், அடிப்படை அமைப்பு 1500 ஆண்டுகள் பழமையானது என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இக்கோயிலில் பல்லவர் மற்றும் விஜயநகர காலத்து கல்வெட்டுகளும் உள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொடர்புக்கு: 0435-2470480

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s