திருவலஞ்சுழி கபர்தீஸ்வரர், தஞ்சாவூர்


அகஸ்தியரின் கமண்டலத்தில் வீற்றிருந்த காவேரி நதி, விநாயகரால் விடுவிக்கப்பட்டு சோழநாட்டை நோக்கி ஓடத் தொடங்கியது. புனித நதியின் வருகையை அறிந்ததும், மன்னன் ஹரித்வஜன் அவளை பூஜைகள் மற்றும் பிரார்த்தனைகளுடன் வரவேற்றார். ஆறு சிவபெருமானைச் சுற்றி வலதுபுறம்

திரும்பி, அவரை (வலன்-சுழி) சுற்றி வந்து, இறைவனுக்கு அருகிலுள்ள ஒரு துளைக்குள் நுழைந்தது (பிலத்வரம் என்று அழைக்கப்படுகிறது). அதைத் தடுக்க அரசன் எவ்வளவோ முயற்சி செய்தும் வெற்றி பெறவில்லை. அவர் ஹேரந்தர் முனிவரின் உதவியைப் பெற்றார், அவர் சிவபெருமான் விதித்த தேனீயின் வடிவத்தை எடுத்து துளையை அடைத்தார். காவேரி மீண்டும் பூமிக்கு வெளியே பாய ஆரம்பித்தது. காவேரி இங்கிருந்து வந்ததால், இத்தலம் மேலகாவேரி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இக்கோயில் முதன்மையாக சோழர் கால கட்டமாகும், மேலும் சில அழகான கட்டிடக்கலை மற்றும் சிக்கலான செதுக்கப்பட்ட தூண்கள் மற்றும் சுவர்கள் உள்ளன.

இந்த கோவில் வெள்ளைப் பிள்ளையாருக்கு மிகவும் பிரபலமானது மற்றும் பிள்ளையார் சந்நிதியில் வடிவமைக்கப்பட்ட கல் (பாலகனி)க்காக அங்கீகரிக்கப்பட்டது. தேவர்களாலும், அசுரர்களாலும் பாற்கடல் கலக்கப்பட்டது விநாயகர் கடலில் இருந்த நுரையால் ஆக்கப்பட்டார். அஹல்யாவிடம் பெற்ற சாபத்தைப் போக்க இந்திரன் பல சிவாலயங்களுக்கு நுரையால் செய்யப்பட்ட விநாயகரை ஏந்திச் சென்றார். அவர் இந்த இடத்தை அடைந்ததும், விநாயகர் சிவபெருமானிடம் தன்னை நிரந்தரமாக இங்கு தங்க வைக்குமாறு வேண்டினார். அவரது வேண்டுகோளை ஏற்று, சிவபெருமான் இந்திரனின் முன் ஒரு சிறு பையனின் வடிவத்தில் தோன்றினார், இந்திரன் அவர் திரும்பும் வரை விநாயகரை சுமந்து செல்லும்படி சிறுவனைக் கேட்டுக் கொண்டார். ஆனால் சிறுவன் இந்திரன் சென்றவுடன் மூர்த்தியை தரையில் வைத்தான். திரும்பி வந்தபோது, இந்திரன் பலி பீடத்தின் கீழ் மூர்த்தியைக் கண்டார், ஆனால் அதை அசைக்க முடியவில்லை. அவன் மாயனை அழைத்து தன் தேர் போல கல்லில் தேர் ஒன்றை உருவாக்கி, அந்த மூர்த்தியை இழுக்க முயன்றான். அப்போது விநாயகர் தோன்றி, ஒவ்வொரு விநாயக சதுர்த்தி தினத்தன்றும் தன்னை வணங்கி இங்கு பூசைகளை மேற்கொள்ளுமாறு கூறினார். இன்றும் இந்திரன் வருகை தருவதாக நம்பப்படுகிறது.

விநாயகர் கடல் நுரையால் ஆனதால் இங்கு கற்பூரம் மட்டுமே கொண்டு அபிஷேகம் செய்யப்படுகிறது.

ஒருமுறை இங்கு விஜயம் செய்த அரசர் ஒருவர் வெள்ளைப் பிள்ளையாருக்கு அபிஷேகம் செய்ய உத்தரவிட்டதாகவும் கூறப்படுகிறது. அர்ச்சகர் விநாயகரைக் காப்பாற்றும்படி வேண்டினார். விநாயகர், மன்னனை அபிஷேக நீரில் கரைய சபித்தார். மன்னன் தன் முட்டாள்தனத்தை உணர்ந்து கருணை வேண்டினான். சாப விமோசனம் பெற இரவுக்கு முன் மணிமண்டபம் கட்டும்படி கேட்டுக் கொண்டார். இதற்கு சாட்சியாக நிற்கிறது மன்னிப்பு மண்டபம்.

விநாயகருடன் இந்தக் கோவிலின் தொடர்புக்கு மிக முக்கியக் காரணம், அவருடைய திருமணம் இங்குதான் நடைபெற்றது என்பது புராணக்கதை! அவரது மனைவிகள் கமலாம்பாள் (விஷ்ணுவின் கண்களிலிருந்து பிறந்தவர்) மற்றும் வாணி (பிரம்மாவின் பேச்சிலிருந்து பிறந்தவர்கள்), அவர்கள் முறையே சித்தி மற்றும் புத்தி என்று கருதப்படுகிறார்கள்.

துர்வாச முனிவர் ஒருமுறை இங்கு ஒரு யாகம் நடத்தினார், அதில் பல முனிவர்கள் இருந்தனர். அவர்களில் சிலர் தாங்களாகவே லிங்கங்களை நிறுவி வழிபட்டனர். இவற்றில் சுமார் 20 லிங்கங்களை வெளிப் பிரகாரத்தில் காணலாம்.

மகா சிவராத்திரி நாளில், ஆதிசேஷன் பிலத்வரம் (மேலே பார்க்கவும்) வழியாக வந்து, இக்கோயிலிலும், திருநாகேஸ்வரம், திருப்பம்புரம் மற்றும் நாகை காரோணத்திலும் சிவபெருமானை வழிபடுவதாக நம்பப்படுகிறது.

அம்மன் இறைவனுக்கு வலதுபுறம் கல்யாண கோலத்தில் இருக்கிறார்.

எட்டு கரங்களுடன் (அஸ்த-பூஜ-காளி) காணப்படுவதால் இங்கு காளி சிறப்பு பெற்றாள். அதேபோல், இக்கோயிலில் உள்ள பைரவர் சிறப்பு வாய்ந்தவராகவும், உக்கிரமானவராகவும் கருதப்படுகிறார். அவரது தீய விளைவுகளை குறைக்க, இங்குள்ள பைரவரின் மூர்த்தி வேண்டுமென்றே சிறிது விரிசல் அடைந்துள்ளதாக நம்பப்படுகிறது. பலகணியைத் தவிர, இந்த கோயில் சில சிறந்த கட்டிடக்கலை வேலைகளால் நிரம்பியுள்ளது. அருணகிரிநாதர் இங்கு திருப்புகழ் பாடல்களைப் பாடியுள்ளார்.

இக்கோயில் கும்பகோணம் சப்த ஸ்தானங்களில் ஒன்றாகும். இக்கோயில் திருவிடைமருதூர் மகாலிங்கசுவாமி கோயிலின் பரிவார ஸ்தலங்களில் ஒன்றாக (விநாயகர் ஸ்தலம்) கருதப்படுகிறது. இக்கோயில் பழையாறை பஞ்ச க்ரோஷ ஸ்தலங்களின் ஒரு பகுதியாகும், இது தமிழ்நாட்டில் உள்ள பஞ்ச க்ரோஷ ஸ்தலங்களின் நான்கு தொகுதிகளில் ஒன்றாகும். இந்த ஆறு கோயில்களுக்கும் (பழையறை, நல்லூர், திருவலஞ்சுழி, சக்தி முத்திரம், பட்டீஸ்வரம் மற்றும் ஏவூர்) ஒரே நாளில் சென்று வருவது பக்தர்களுக்கு நன்மை பயக்கும் என்பது நம்பிக்கை.

கும்பகோணம் ஒரு கோயில் நகரமாகும், மேலும் கும்பகோணத்திலும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளிலும் ஏராளமான கோயில்கள் உள்ளன. இதைப் பற்றிய கூடுதல் தகவலுக்கு கும்பகோணம், அருகில்: கும்பகோணம், மற்றும் அருகில் 25: கும்பகோணம் ஆகிய பக்கங்களைப் பார்க்கவும்.

கும்பகோணம் மற்றும் அதன் புறநகர்ப் பகுதிகளில் (சுவாமிமலை உட்பட) சில ரிசார்ட்டுகள் உட்பட அனைத்து பட்ஜெட்டுகளுக்கும் பல தங்கும் வசதிகள் உள்ளன.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s