ஆபத்சஹாயேஸ்வரர், ஆலங்குடி, தஞ்சாவூர்


கும்பகோணத்திலிருந்து தெற்கே சில கிமீ தொலைவில் நிடாமங்கலம் மற்றும் மன்னார்குடி செல்லும் வழியில் ஆலங்குடி அமைந்துள்ளது.

பாற்கடல் கலக்கப்பட்டபோது சிவபெருமான் ஹாலஹா விஷத்தை உட்கொண்ட இடம் ஆலங்குடி என்று கூறப்படுகிறது. எனவே அவர் ஆபத்சஹாயேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் இந்த தலத்தின் பெயரும் இந்த புராணத்திலிருந்து பெறப்பட்டது.

திருக்கோலம்புத்தூரில் உள்ள கதையைப் போலவே, சுந்தரர் இறைவனை வேண்டி வந்தபோது, வெள்ளப்பெருக்கு காரணமாக வெட்டாறு ஆற்றைக் கடக்க முடியவில்லை. சுந்தரர் ஆற்றைக் கடக்க உதவுவதற்காக சிவபெருமான் படகோட்டியாக உருவெடுத்து, இறைவனுக்கு ஆபத்சஹாயேஸ்வரர் என்று பெயர் சூட்டினார். ஆற்றைக் கடக்கும் போது, படகு ஒரு பாறையில் மோதியது, ஆனால் விநாயக படகின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்ததால், கலங்கமால் காத்த விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

ஒருவர் கோவிலுக்குள் நுழையும் போது, முதலில் அம்மன் சந்நிதியும், அதைத் தொடர்ந்து சிவபெருமானின் சந்நிதியும், பின்னர் தட்சிணாமூர்த்தியும், மாதா, பிடா, குரு என்ற பாரம்பரியக் கருப்பொருளைப் பின்பற்றுகிறார்கள்.

கும்பகோணம் நவகிரகத் தலங்களில் இந்தக் கோயிலும் ஒன்றாகும் – குரு ஸ்தலம் – இங்கு மூலவரை முற்றிலும் புறக்கணித்து, தட்சிணாமூர்த்தியை வழிபட பக்தர்கள் குவிகின்றனர். இந்த கோவிலில் வியாழக்கிழமைகளில் வழிபடுவது விசேஷமாக கருதப்படுகிறது, குருவுக்கும் உள்ள தொடர்பினால், இந்த கோவிலில் வியாழக்கிழமைகளில் எப்போதும் கூட்டம் இருக்கும்.

பார்வதி தனது தந்தை தக்ஷனின் யாகத்திற்குச் சென்றதற்காகவும், தனது மறுபிறவியில் சிவபெருமானை திருமணம் செய்து கொள்வதற்காகவும் இங்கு வழிபட்டார். ஆட்டுத் தலையுடன் கூடிய தக்ஷாவின் உருவம் பிரதான கோவிலுக்கு வெளியே காணப்படுகிறது.

விஸ்வாமித்திர முனிவர், முச்சுகந்த சக்கரவர்த்தி, வீரபத்ரர் ஆகியோர் இங்கு வழிபட்டுள்ளனர்.

முகத்தில் சிக்கன் பாக்ஸ் அடையாளங்களுடன் சுந்தரரின் உருவம் உள்ளது. புராணத்தின் படி, அந்த நேரத்தில் மன்னர் சுந்தரரின் அழகில் மிகவும் ஈர்க்கப்பட்டார் மற்றும் அதை நிறுவுவதற்காக திருவாரூருக்கு கொண்டு சென்றார். ஆனால் அர்ச்சகர் சிலையைக் காப்பாற்ற விரும்பி, குழந்தையை தூக்கிச் செல்வது போல் ஒரு துணியில் மறைத்து வைத்தார். குழந்தை சிக்குன் குனியா நோயால் அவதிப்படுவதாக ராணுவ வீரர்களிடம் கூறி அவர்களை விரட்டியடித்தார். மறுநாள் காலை, அந்த சிலையின் முகத்தில் சின்னம்மை நோயைக் குறிக்கும் அடையாளங்கள் இருந்தன.

கும்பகோணத்திற்கு அருகிலுள்ள பஞ்ச ஆரண்ய க்ஷேத்திரங்களில் இதுவும் ஒன்றாகும், மேலும் ஸ்தல புராணத்தின் படி, காலையில் ஒரு யாத்திரையைத் தொடங்கி, அதே நாளில் 5 கோயில்களுக்கு பின்வரும் வரிசையில் செல்ல பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. பூஜைகளுக்கு): திருக்கருகாவூர் (ஷட்கால பூஜை, அதிகாலை), அவளிவநல்லூர் (காலசந்தி பூஜை, காலை), ஹரித்வாரமங்கலம் (உச்சிகால பூஜை, மதியம்), ஆலங்குடி (சாயரட்சை, மாலை) மற்றும் திருக்கொள்ளம்புதூர் (அர்த்தஜாமம், இரவு). இருப்பினும், இன்றைய நிலையில், இந்த கோயில்கள் மொத்தம் சுமார் 36 கிமீ தூரத்தில் உள்ளன, மேலும் கோயில் வருகை நேரம் உட்பட சுமார் 4-5 மணி நேரத்தில் மிக எளிதாக முடிக்க முடியும்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s