மகுடேஸ்வரர், கொடுமுடி, ஈரோடு


ஒரு பண்டைய வகை இழுபறியில், வாயுவும் ஆதிசேஷனும் மேரு மலையை மையத் தூணாகக் கொண்டு போட்டியிட்டனர். இந்த போட்டியை வடிவமைத்தவர் இந்திரன். ஆதிசேஷன் மலையை இறுக அணைத்துக் கொண்டான், அதே நேரத்தில் வாயு தன் முழு வலிமையையும் ஊதி

மலையை அப்புறப்படுத்தினான். இந்தப் போராட்டத்தில் மேரு மலையின் உச்சி ஐந்து துண்டுகளாக உடைந்து (சிலர் ஏழு என்று சொல்கிறார்கள்) ரத்தினங்களாகப் பல்வேறு இடங்களில் விழுந்தது. அவை திருவண்ணாமலையில் சிவப்பு பவளம், ரத்தினகிரியில் (திருவட்போக்கி), ஈங்கோய்மலையில் மரகதம், பொதிகைமலையில் நீலமணி மற்றும் கொடுமுடியில் வைரம். இந்த வைரம் சிவனின் சுயம்பு லிங்கமாக மாறியது. மகுடி (ஒரு வகையான புல்லாங்குழல்) மூலம் பாம்புகளை அடக்கி / கட்டுப்படுத்துவதால், இத்தலத்தில் உள்ள சிவன் மகுடேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். ஆதிசேஷன் சுயம்பு மூர்த்தியை உருவாக்கியதால், இந்த கோவில் நாகதோஷம் நிவர்த்தி செய்வதற்கும் பெயர் பெற்றது.

விஷ்ணு இங்கு பள்ளிகொண்ட பெருமாள்/வீரநாராயணப் பெருமாள் என்று போற்றப்படுகிறார், மேலும் தனி சன்னதியும் உள்ளது.

இக்கோயிலில் சரஸ்வதிக்கு தனி சன்னதியும் உள்ளது.

இது ஒரு மூவர் பாடல் பெற்ற ஸ்தலம், அதாவது சம்பந்தர், அப்பர், சுந்தரர் ஆகிய மூவரும் இக்கோயிலில் பதிகங்கள் பாடியுள்ளனர்.

அகஸ்திய முனிவர் சுயம்பு லிங்கத்தை பிரதிஷ்டை செய்ததாகவும், அதனால் அவரது விரல்கள் இன்றும் தெய்வத்தின் மீது காணப்படுவதாகவும் நம்பப்படுகிறது. மேலும், சிவன் தனது கல்யாண கோலத்தை அகஸ்தியர் மற்றும் பரத்வாஜ முனிவர்களிடம் காட்டினார். பரத்வாஜருக்கு இங்கு சிவனின் நடனம் வழங்கப்பட்டது.

பிரம்மா இங்கு வன்னி மரத்தின் கீழ் மூன்று முகங்களுடன் காட்சியளிக்கிறார். இந்த மரம் 3000 ஆண்டுகளுக்கு மேல் பழமையானது என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது, மேலும் மரத்தின் இலைகள் தண்ணீரை ஒன்றாக நாட்கள் சுத்தமாக வைத்திருக்கும் என்று கூறப்படுகிறது. சில இலைகளில் முட்கள் உள்ளன, சிலவற்றில் முட்கள் உள்ளன.

இங்கு விநாயகர் யானை முகத்துடன் காணப்படுகிறார், ஆனால் புலியின் கால்களுடன் இருக்கிறார், எனவே வியாக்ரபாத விநாயகர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். இப்படிப்பட்ட உருவப்படம் அரிதானது என்று சொல்லத் தேவையில்லை. ராகு மற்றும் கேது தோஷங்களில் இருந்து விடுபட, பக்தர்கள் தங்கள் வயதுக்கு ஏற்ப பல பானைகளில் தண்ணீரை அவர் மீது ஊற்றுகிறார்கள்.

இக்கோயிலில் காவேரி நதியில் நீராடி, சிவன் மற்றும் விஷ்ணுவை வழிபடும் பக்தர்களின் அனைத்து நோய்களும் தீரும். பாண்டிய இளவரசனின் விரல்கள் இங்கு நீராடியபோது சாதாரண அளவுக்கு வளர்ந்ததாகக் கூறப்படுகிறது. இந்த இடத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டு பாண்டி கொடுமுடி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, மேலும் மன்னன் தனது மகனின் சிகிச்சையில் மகிழ்ந்தான், இங்கு மூன்று கோபுரங்களைக் கட்டினான்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s