அவிநாசியப்பர், அவிநாசி, திருப்பூர்


அவிநாசி கோவைக்கு வடகிழக்கில் ஈரோடு செல்லும் சாலையில் அமைந்துள்ளது.

வினாசம் என்றால் அழிவு, அ-வினாசம் என்றால் அழியாதது. சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஒரு சிறுவன் முதலையால் விழுங்கப்பட்டு, சுந்தரர் பதிகம் பாடியவுடன் உயிர்ப்பிக்கப்பட்ட கதையிலிருந்து டவுன் அதன் பெயரைப் பெற்றது.“காசியில் வாசி அவிநாசி” என்று ஒரு பழமொழி உண்டு, இந்த ஸ்தலம் காசிக்குச் சமமானது என்பதைக் குறிக்கிறது. இங்கும் சிவபெருமானை வழிபடும் பக்தன் இதே போன்ற ஆசீர்வாதங்களைப் பெறுகிறான். இக்கோயிலில் உள்ள அவிநாசியப்பர் மற்றும் பைரவர், காசி தீர்த்தம் ஆகியவை காசியிலிருந்து இங்கு கொண்டு வரப்பட்டதாகக் கூறப்படுவதுடன் இதுவும் இணைக்கப்படலாம்.

சுந்தரர் சேரநாட்டுக்குச் செல்லும் வழியில் அவிநாசி நகரின் வழியாகச் சென்று கொண்டிருந்தபோது, எதிரெதிரே இரு வீடுகளை வெவ்வேறு மனநிலையில் கண்டார். ஒரு வீட்டில் எட்டு வயது மகனின் உபநயனம் கொண்டாடப்பட்டது, மற்றொன்று தங்கள் மகனை இழந்ததைக் கண்டு துக்கம் அனுசரித்துக்கொண்டிருந்தது. இதனால் மனம் வருந்திய சுந்தரர், அவிநாசியப்பரிடம் சென்று குழந்தையைத் திருப்பித் தருமாறு பதிகம் பாடினார். நான்காவது பதிகத்தின் முடிவில், சிவபெருமான் தோன்றி, குழந்தையைத் திருப்பித் தருமாறு முதலைக்கு உத்தரவிட்டார். உண்மையில், குழந்தை எட்டு வயது சிறுவனாக வளர்ந்து, ஆரோக்கியமாகவும், ஆரோக்கியமாகவும் வெளியே வந்தது. கோயிலின் பங்குனி பிரம்மோத்ஸவத்தில், இந்த நிகழ்வு முதலை வாய் பிள்ளை (முதலையின் வாயிலிருந்து வந்த பையன்) என மூன்று நாட்கள் கொண்டாடப்படுகிறது.

பிரம்மா இக்கோயிலில் 100 ஆண்டுகள் சிவனை வழிபட்டார், ஐராவதம் 12 ஆண்டுகள் சிவனை வழிபட்டது.

இந்த கோவிலில் மிகவும் அஞ்சும் சனி மிகவும் அருளும், நல்ல சனிஸ்வரன் என்று அழைக்கப்படுகிறார். வழக்கத்திலிருந்து விலகி, சனிஸ்வரனின் சிலை காகத்தின் மீது (தனது வாகனம்) வலது காலையும், பீடத்தின் மீது இடது காலையும் கொண்டுள்ளது. கைகளில் வில்லும் அம்பும் ஏந்தியிருக்கிறார்.

ஸ்தல விருட்சம் – பாதிரி மரம் (எக்காளம் மலர்) – கோவிலின் பிரம்மோத்ஸவத்தின் போது வருடத்திற்கு ஒரு முறை மட்டுமே பூக்கும்.

இந்த கோவிலின் அசல் வளாகம் சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது, அதே நேரத்தில் வெளிப்புற பகுதிகள் மதுரை நாயக்கர் காலத்தில் சேர்க்கப்பட்டன. மைசூர் வம்சத்தினருக்கும் இந்த கோவிலுடன் நெருங்கிய தொடர்பு உள்ளது, எனவே, அரியணையை ஆக்கிரமிப்பதற்கு முன், புதிய மன்னர் காசியில் இருந்து ஒரு லிங்கத்தை கொண்டு வந்து இங்கே பிரார்த்தனை செய்கிறார்.

இந்த கோவிலில் இரண்டு அம்மன்கள் உள்ளனர் – ஒருவர் தனித்தனியாக தவம் மேற்கொள்வதைக் காணலாம், மற்றொன்று சிவபெருமானுடன் உள்ளது. முருகன் சிவனுக்கும் பார்வதிக்கும் இடையில் ஒரு சன்னதி உள்ளது, இது ஒரு சோமாஸ்கந்த ஸ்தலமாகும். பொதுவாக கோஷ்டத்தில் காணப்படும் விஷ்ணு, சிவபெருமானுக்கு எதிரே கொடிமரத்தில் வீற்றிருக்கிறார். இக்கோயிலில் 32 விநாயகர்கள் உள்ளனர்.

மாணிக்கவாசகர் மதுரையில் இருந்தே இக்கோயிலில் பதிகம் பாடியுள்ளார்.

திருமுருகன்பூண்டியில் உள்ள திருமுருகநாதசுவாமி கோயில் அவிநாசியில் இருந்து (8 கிமீ) அருகில் உள்ளது

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s