குற்றாலநாதர், குற்றாலம், திருநெல்வேலி


PC: Templenet

சிவன் தனது பிரபஞ்ச நடனத்தை நிகழ்த்திய பஞ்ச சபை கோயில்களில் இதுவும் ஒன்றாகும். சிவன் திரிபுர தாண்டவம் செய்த சித்திர சபையைக் குறிக்கும் கோயில் இது. மற்ற 4:

சிதம்பரத்தில் உள்ள திருமூலநாதர் / நடராஜர் (பொற் சபை, ஆனந்த தாண்டவம்)

மதுரையில் சுந்தரேஸ்வரர் (வெள்ளி சபை, சந்தியா தாண்டவம்)

திருநெல்வேலியில் நெல்லைப்பர் (தாம்ர சபை, முனி தாண்டவம்) மற்றும்

சென்னைக்கு அருகிலுள்ள திருவாலங்காடு வதாரண்யேஸ்வரர் (ரஜத சபை, காளி தாண்டவம்).

ஸ்தல புராணம் மற்றும் கோவில் தகவல்கள்

சிவன் மற்றும் பார்வதி திருமணத்திற்காக தேவர்களும் தேவர்களும் கைலாசத்தில் கூடியபோது, கடை மாற்றம் நிலத்தின் தெற்கே உயர்ந்தது. ஏற்றத்தாழ்வை சரிக்கட்ட சிவன் அகஸ்தியரை அனுப்பினார். அவரது சிறிய உயரம் அவரது சக்திகளை மறைத்தது.அகஸ்த்தியர் விஷ்ணுவை சிவனாக அங்கீகரித்த இடத்திலிருந்து அவர் வான திருமணத்திற்கு சாட்சியாக இருக்க முடியும் என்று கூறப்பட்டது. அகஸ்தியர் இப்பகுதியில் உள்ள பொதிகை மலையை அடைந்து, அங்குள்ள இளஞ்சிக்குமரன் கோயிலில் முருகனை வழிபட்டார், மேலும் அவர் மணலால் செய்த லிங்கத்தை வணங்கினார். விஷ்ணு கோயிலாக இருந்த இந்தக் கோயிலுக்குச் சென்று வைணவர் வேடத்தில் வழிபடும்படி முருகன் அறிவுறுத்தினார். அகஸ்தியர் அவ்வாறே செய்தார், இங்குள்ள கர்ப்பகிரஹத்தை நெருங்கியதும், விஷ்ணுவின் கையிலிருந்த சங்கு மானாகவும், துளசி மாலை சிவனின் பிறையாகவும், விஷ்ணுவின் கழுத்தணி பாம்பாகவும், நெற்றியில் இருந்த குறி சிவனின் மூன்றாவது கண்ணாகவும் மாறியது. சிவனின் வார்த்தைகளை நினைவு கூர்ந்த அகஸ்த்தியர் விஷ்ணுவின் மூர்த்தியின் தலையை அழுத்தினார், அது உடனடியாக தரையில் மூழ்கியது, மேலே விஷ்ணுவின் கிரீடம் மட்டுமே எஞ்சியிருந்தது, அது ஒரு லிங்கமாக மாறியது. சிவன் மற்றும் பார்வதியின் திருமணத்தை உடனடியாக அகஸ்தியரால் காண முடிந்தது. இன்றுவரை, அகஸ்தியர் தினமும் இரவில் இக்கோயிலில் வழிபடுவதாக நம்பப்படுகிறது. மூர்த்தியை அழுத்தியபோது அகஸ்தியரின் விரல் அடையாளங்கள் லிங்கத்தின் மீது தெரியும் என்று கூறப்படுகிறது. இங்கு சிவன் அகஸ்தியருக்கு மாப்பிள்ளையாக காட்சியளித்ததால் மணக்கோல நாதர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.

அகஸ்தியரின் வழியைப் பின்பற்றி, குற்றாலநாதர் கோவிலுக்கு வருவதற்கு முன், பக்தர்கள் அடிக்கடி இலஞ்சி குமரன் முருகன் கோவிலிலும் (இந்த கோவிலில் இருந்து சுமார் 3 கிமீ தொலைவில் உள்ளது) அகஸ்தியரால் நிறுவப்பட்ட சிவலிங்கத்தையும் வழிபடுகின்றனர்.)

கோவிலின் சங்கு வடிவ அமைப்பு

இது முன்பு விஷ்ணு கோவிலாக இருந்தது என்பதற்கு மேலும் நம்பகத்தன்மையை கொடுக்கும் வகையில், இந்த கோவிலே சங்கு வடிவில் உள்ளது சங்கு வளைந்த இடத்தில், அம்மன் சன்னதி உள்ளது, மேலும் சன்னதியின் சுவர்களுக்கும் கோயிலுக்கும் இடையில் ஒரு நபர் நடந்து செல்ல போதுமான இடைவெளி உள்ளது. மேலும், விஷ்ணுவின் இரண்டு மனைவிகளான ஸ்ரீதேவி மற்றும் பூதேவிக்கான சன்னதிகள் குழல்வாய்மொழி அம்மன் மற்றும் பராசக்தி சன்னதிகளாக மாறியது.

அகஸ்தியர் விஷ்ணுவின் மூர்த்தியின் தலையை அழுத்தியபோது, அது லிங்கமாக மாறியது, ஆனால் அகஸ்தியரின் சக்தியால், இந்த செயலே சிவனுக்கு தலைவலியை ஏற்படுத்தியது. இதற்குப் பரிகாரமாக, அகஸ்தியர் 64 மூலிகைகள், பால், பச்சைத் தேங்காய், சந்தனக் கூழ் ஆகியவற்றைக் கொண்டு லிங்கத்திற்கு அபிஷேகம் செய்தார்! இந்த பாரம்பரியம் இன்றும் தொடர்கிறது, அங்கு இரவில் லிங்கத்திற்கு பூசப்பட்டு, பின்னர் பக்தர்களுக்கு பிரசாதமாக வழங்கப்படுகிறது.

இங்குள்ள மற்றொரு ஸ்தல புராணம் மகாபாரதத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. அர்ஜுனன் காசிக்குச் சென்றபோது, அங்கே வழிபாட்டிற்காக தன்னுடன் வைத்திருந்த சிவலிங்கத்தை இழந்தான். அவர் இங்கு குற்றாலத்தில் வழிபட்டபோது அதைத் திரும்பப் பெற்றார். இதனால், இழந்த சொத்துக்களை திரும்ப பெற பக்தர்கள் இங்கு வழிபடுகின்றனர், மேலும் இங்குள்ள சிவனை துலைந்த பொருள் தரும் நாயகர் என்றும் அழைப்பர்.

Gap between the Amman shrine wall (right) and the temple’s exterior wall (left)

அம்மன் சன்னதிச் சுவருக்கும் கோயிலின் வெளிப்புறச் சுவருக்கும் (இடது) இடைவெளி

இங்குள்ள மையக் கோயில் ஆரம்ப சங்க காலத்திலிருந்தே இருந்ததாகக் கூறப்படுகிறது (சங்க இலக்கியங்களில் பொதிகை மலைகள் பற்றிய பல குறிப்புகள் உள்ளன). சில ஆதாரங்களின்படி, கோச்செங்க சோழன் ஸ்தல விருட்சத்தை இங்கு நட்டார். 8 அல்லது 9 ஆம் நூற்றாண்டில் இடைக்கால பாண்டியர்களின் ஆரம்பகால குழுவால் ஒரு கட்டமைப்பு கோயில் கட்டப்பட்டது. பின்னர், கோயில் 10 ஆம் நூற்றாண்டில் சோழர்களால் புதுப்பிக்கப்பட்டது, பின்னர் நாயக்கர்களால் சில சேர்த்தல்களைக் கண்டது. கோயில் சுவர்களில் பல கல்வெட்டுகளும் உள்ளன, அவற்றில் முதலாம் பராந்தக சோழன் காலத்து கல்வெட்டுகள் உள்ளன. ஒரு கல்வெட்டு திருக்குற்றாலப் பெருமாள் கோயிலைக் குறிப்பிடுவதாகவும், இது இருந்த விஷ்ணு கோயிலைக் குறிப்பிடுவதாகவும் புரிந்து கொள்ளப்பட்டுள்ளது.

கோவிலுக்கு 5 நுழைவாயில்கள் உள்ளன – ஒன்று நான்கு வேதங்களையும் குறிக்கும், ஐந்தாவது பிலவேந்தன், இங்கு வந்து சிவனின் தாண்டவத்தைக் கண்டான். இங்குள்ள நடராஜர் நிருத்ய தாண்டவத்தில் காட்சியளிக்கிறார். இங்குள்ள பராசக்தி சன்னதி சக்தி பீடங்களில் ஒன்றாக கருதப்படுகிறது. முருகன் சன்னதியில் வள்ளி, தெய்வானை இருவரும் எதிரெதிரே உள்ளனர்.

இங்குள்ள உருவப்படத்தில் உள்ள மற்றொரு சுவாரசியமான அம்சம் என்னவென்றால், கர்ப்பகிரஹத்தின் முன் இருக்கும் துவாரபாலகர்கள், ஒருவரையொருவர் ஆலோசிப்பது போல் தோன்றும் – ஒவ்வொரு இரவும் அகஸ்தியர் இங்கு வழிபடுவதாகக் கூறப்படுவதால், இன்று அகஸ்தியர் வந்தாரா என்று அவர்கள் ஒருவரையொருவர் சோதித்துக்கொண்டிருப்பதாக கதை செல்கிறது. !

கோவிலின் வடக்கே, கோவில் குளத்திற்கு எதிரே, சாலையின் குறுக்கே சித்ர சபை அமைந்துள்ளது. இங்குதான் சிவா தாண்டவம் ஆடினார். சபை பழங்காலத்திலிருந்தே இருந்தபோதிலும், இன்று நாம் காணும் இயற்பியல் கட்டமைப்பின் கட்டுமானம் பராக்கிரம பாண்டியனின் காலத்தில் 15 ஆம் நூற்றாண்டின் நடுப்பகுதியில் தொடங்கி, உதயமார்த்தாண்ட வர்மனின் ஆட்சியில் முடிக்கப்பட்டது. இன்று, இந்த இடம் இயற்கை சாயங்களைப் பயன்படுத்தி வரையப்பட்ட புராணங்கள் மற்றும் இதிகாசங்களின் சுவரோவியங்கள் மற்றும் ஓவியங்களின் பரந்த களஞ்சியமாக உள்ளது. இங்குள்ள ஓவியங்கள் பெரும்பாலும் நாயக்கர்களின் காலத்தைச் சேர்ந்தவை, அவற்றில் பெரும்பாலானவை சமீபத்திய ஆண்டுகளில் மீட்டெடுக்கப்பட்டுள்ளன.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

குற்றாலத்திற்கு அருகில் பல ரிசார்ட் தங்கும் வசதிகள் உள்ளன, அவை சரியான பருவத்தில் சிறந்த சுற்றுலா/விடுமுறை இடமாகவும் இருக்கும்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04633-283138/210

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s