நெல்லையப்பர், திருநெல்வேலி, திருநெல்வேலி


ராமக்கோன் தினமும் மன்னரின் அரண்மனைக்கு பால் கொண்டு செல்வார். ஒரு நாள், அவனது கால் பாறையில் மோதியதில் பால் கசிந்தது. அடுத்த சில நாட்களுக்கு இது தொடர்ந்து நடந்தது. கோபமடைந்த ராமக்கோன் பாறையை உடைத்து அகற்ற முயன்றார், ஆனால் பாறையில் இருந்து ரத்தம் கசிந்தது.

இதை அரசரிடம் தெரிவித்தார். அரசன் பாறையைப் பார்க்க வந்தபோது, சிவபெருமான் அவருக்கு லிங்க வடிவில் காட்சியளித்தார்.

ஒரு பிராமணரும், தீவிர சிவபக்தருமான வேத சர்மா, இறைவனுக்கு உணவு தயாரிப்பதற்காகச் சிறப்பாக நெல்லை வைத்திருந்தார். திடீரென்று, பலத்த மழை பெய்யத் தொடங்கியது, எனவே வேத சர்மா நெல்லைக் காப்பாற்ற இறைவனிடம் பிரார்த்தனை செய்தார். சிவபெருமான் நெல்லை சுற்றி வேலி அமைத்து நெல்லை நனையாமல் காப்பாற்றினார். நெல் காக்க வேலியை உருவாக்கியதால், அந்த ஊருக்கு திரு-நெல்வேலி என்று பெயர்.

நவாப் ஒருவரின் மனைவி குணப்படுத்த முடியாத விசித்திரமான நோயால் அவதிப்பட்டார். நவாப் உள்ளூர் பிராமணர்களிடம் ஆலோசனை கேட்டார், அவர்கள் நவாப்பையும் அவரது மனைவியையும் சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்யும்படி அறிவுறுத்தினர். அவர்கள் உடனடியாக ஒப்புக்கொண்டு, கோவில் குருக்கள் மூலம் சிவபெருமானுக்கு சிறப்பு பூஜைகளை நடத்தினர். நவாப்பும் அவரது குடும்பத்தினரும் கோவிலுக்குள் செல்லாமல் இறைவனிடம் பிரார்த்தனை செய்ய வெளிப் பிரகாரத்தில் ஒரு திறப்பு செய்யப்பட்டது. அதிசயமாக, மனைவி நோயிலிருந்து விடுபட்டார். அவள் ஒரு ஆண் குழந்தையைப் பெற்றெடுத்தாள், அவனுக்கு அனவர்தா கான் என்று பெயரிட்டாள். கோயிலுக்குள் அனவர்த கான் என்ற லிங்கத்துடன் கூடிய சன்னதி உள்ளது.

சிவபெருமான் இங்கு வந்து தங்கியபோது, நான்கு வேதங்களும் அவரைச் சுற்றி மூங்கில் மரங்களாக நின்று நிழல் தருகின்றன. இதனாலேயே அவர் வேணுவனநாதர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார் (வேணு என்பது சமஸ்கிருதத்தில் மூங்கில்). ஒரு காலத்தில் இந்த இடம் மூங்கில் காடாக இருந்திருக்கலாம்.

மூலவர் மூர்த்தியில் அம்பாளின் உருவம் பதிக்கப்பட்டுள்ளது. மார்பில் லிங்க உருவத்துடன் காட்சியளிக்கும் விஷ்ணு பகவான் வேண்டிக் கொண்ட தனி லிங்கம் உள்ளது. பாதாள லிங்கம் என்று அழைக்கப்படும் மூன்றாவது லிங்கம்

உள்ளது, இது முக்கிய லிங்கம், முதல் பூஜை மற்றும் வழிபாடு செய்யப்படுகிறது.

சிவபெருமானை திருமணம் செய்ய தமிழ் மாதமான ஐப்பசியில் காந்திமதி அம்மன் 10 நாட்கள் விரதம் இருந்தார். பதினோராவது நாளில், விஷ்ணு சிவபெருமானிடம் பார்வதியை திருமணம் செய்து கொள்ளுமாறு வேண்டினார், அதற்கு சிவா ஒப்புக்கொண்டார். திருமணத்திற்குப் பிறகு, அதாவது 12 ஆம் நாள், தம்பதிகள் அம்மன் வீட்டிற்குச் செல்கிறார்கள். இங்குள்ள விஷ்ணு பகவான் நெல்லை கோவிந்தன் என்று அழைக்கப்படுகிறார், அவர் சயன கோலத்தில் தனி சன்னதியில் ஓய்வெடுக்கிறார். சிவபெருமான் மற்றும் பார்வதி திருமணத்திற்குப் பிறகு அவர் சோர்வாக இருந்தார், மேலும் அவர் ஓய்வெடுக்க இங்கு வந்தார் என்பது புராணக்கதை. நெல்லை கோவிந்தன் சன்னதி வைணவ பட்டர்களால் பராமரிக்கப்பட்டு வருகிறது.

இங்குள்ள முக்குறுணி விநாயகர் வலது கையில் மோதகமும், இடது கையில் தந்தம் உடையும் காட்சியளிக்கிறார். அபிஷேக தீர்த்தம் மேற்குப் பகுதியில் உள்ளது, இது மழையின் கடவுளான வருணனை மகிழ்விக்கிறது, இது தாம்பிரபரணி நதியை அதன் மூலாதாரத்தில் அதிக மழையால் எப்போதும் ஓட வைக்கிறது.

கோயிலின் தினசரி சடங்குகளில் அம்மன் சிவபெருமானுக்கு உணவளிப்பது அடங்கும். விசேஷ நாட்களில் அம்மன் நீராடுவதற்காக ஆற்றுக்கு அழைத்துச் செல்லப்படுவதால் தாமிரபரணி நதியில் நீராடுவது பாவங்கள் அனைத்தையும் போக்குவதாக கருதப்படுகிறது.

சிவபெருமான் பிரபஞ்ச நடனம் ஆடியதாகக் கூறப்படும் பஞ்ச சபைக் கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று. சிவபெருமான் முனி தாண்டவம் நிகழ்த்திய தாமிர சபை இது. இதனாலேயே தாமிரபரணி நதி என்று பெயர் பெற்றது.

பக்தர்கள் தங்களின் பிறந்த குழந்தைகளுக்கு விநாயகருக்கு சிறப்பு பூஜை செய்கின்றனர். பொள்ளாப்பிள்ளையார் சந்நிதியில் உள்ள 12 துவார ஜன்னல் வழியாக, குழந்தையை விநாயகருக்கு அருகில் வைத்து, குழந்தையை எடுத்துச் செல்கிறார்கள். இது குழந்தைக்கு விநாயகரின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்ய வேண்டும்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s