சகலபுவனேஸ்வரர், திருமேயச்சூர், திருவாரூர்


காஷ்யப முனிவருக்கு இரண்டு மனைவிகள் இருந்தனர் – கத்ரு மற்றும் வினதா – அவர்கள் குழந்தைக்காக சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்தனர். சிவன் அவர்கள் ஒவ்வொருவருக்கும் ஒரு வருடம் பாதுகாப்பாக வைக்க ஒரு முட்டையைக் கொடுத்தார்.. இதன் முடிவில், வினதாவின் முட்டை உடைந்து கருடன் பிறந்தார். மறுபுறம், கத்ரு தனது முட்டையை நேரத்திற்கு முன்பே அவசரமாக உடைத்தாள், அதனால் முழுமையாக உருவாகாத ஒரு குழந்தை பிறந்தது – இந்த குழந்தைக்கு அருணா என்று பெயரிடப்பட்டது, இது பின்னர் சூரியனின் தேரோட்டியாக மாறியது, எனவே சூரியனுக்கு முன்னால் விடியலாக மாறும் . அருணா தீவிர சிவபக்தர் மற்றும் கைலாசத்திற்கு தினமும் செல்வார். இருப்பினும், ஒரு சந்தர்ப்பத்தில், சூர்யன், அருணாவை கைலாசம் செல்ல விடாமல் தடுத்து, அவனது குறைபாடுக்காக கேலி செய்தான். மேலும் தொல்லைகளில் இருந்து தப்பிக்க அருணா மோகினி – ஒரு பெண் – வடிவத்தை எடுத்து, சிவனை வழிபட்டார். திரும்பி வந்ததும், இந்திரன் மோகினியைக் கண்டு மயங்கி, அவளிடம் ஒரு குழந்தையைப் பெற்றான் (வாலி). பின்னர், சூர்யன் அருணாவிடம் தனது வருகையைப் பற்றி கேட்டார், மேலும் அவர் பெண் வடிவத்தைப் பற்றி அறிந்ததும், அதைப் பார்க்க விரும்பினார். அருணா அவனிடம் அதைக் காட்டியபோது, சூர்யனும் மயங்கினான், அவளுடன் ஒரு குழந்தையையும் பெற்றான் – சுக்ரீவன்.

அருணா/மோகினியிடம் தவறாக நடந்து கொண்டதால், சிவன் இந்திரனை சபித்தார், சூரியன் தனது பிரகாசத்தை இழந்தார், இதனால் பிரபஞ்சம் இருண்டது. சூரியன் இறைவனிடம் மன்னிப்பு கேட்க, திருமேயச்சூர் சென்று தவம் செய்யும்படி கூறினார், அதை அவன் செய்தான். இதன் ஒரு பகுதியாக, அவர் சிவன் மற்றும் பார்வதியின் மூர்த்திகளை வடிவமைத்து, யானையின் முதுகில் வைத்து, அவற்றை மேகங்களில் பறக்கவிட்டு கொண்டாடினார். இதனாலேயே இங்குள்ள சிவன் மேகநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

ஆனால் இது இருந்தபோதிலும், சூரியனின் பிரகாசம் திரும்பவில்லை, அதனால் அவர் மீண்டும் சிவனிடம் சென்றார், இந்த முறை பரிதாபமாக அழுதார். அவனது அழுகைகள் தபஸ் செய்து கொண்டிருந்த பார்வதியை தொந்தரவு செய்ய, அவள் இன்னும் ஏழு மாதங்களுக்கு சூரியனை இருட்டாக இருக்கும்படி சபிக்கப் போனாள். ஆனால் சிவா தலையிட்டு பார்வதியை சமாதானப்படுத்தினார், அதன் பிறகு அவள் மனந்திரும்பினாள். இந்த கடைசிப் பகுதி – சிவன் பார்வதியை சமாதானப்படுத்தும் – மேகநாதர் சன்னதியின் பிரகாரத்தில் க்ஷேத்ர புராணேஸ்வரராக கல்லில் அழகாக செதுக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் இங்குள்ள பார்வதி சாந்த நாயகி என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

சிவன் பார்வதியை சமாதானம் செய்ய முயன்றபோது, அஷ்ட வாச்சினிகள் பார்வதியின் 1000 நாமங்களைச் சொல்லி துதிக்கத் தொடங்கினர், அதன் பிறகு பார்வதி சமாதானமானார். இதுதான் லலிதா சஹஸ்ரநாமத்தின் தோற்றம்.

மற்றொரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் கோவிலுக்குள்- ஒரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் சிவன் கோவில் இருக்கும்- இரண்டு நிகழ்வுகளில் இதுவும் ஒன்று.- மற்றொன்று அக்னீஸ்வரர் கோவிலுக்குள் உள்ள திருப்புகலூர் வர்தமானேஸ்வரர் கோவில். இத்தகைய உள்ளமை கோயில்கள் இளன்-கோயில் என்று அழைக்கப்படுகின்றன, மேலும் இலக்கிய ஆதாரங்களில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள ஒன்பது வகையான கட்டமைப்பு கோயில்களில் ஒன்றாகும் – பெருங்கோயில், காரக்கோயில், ஞானர்கோயில், குடிக்கோயில், இளங்கோயில், மணிக்கோயில், அலக்கோயில், மாடக்கோயில் மற்றும் பூங்கோயில்.

பொதுவாக, கோயில்கள் கட்டப்படும்போது, பிரதான கோயிலைக் கட்டுவதற்கு முன், ஒரு பால ஆலயம் கட்டுவது வழக்கமான நடைமுறை. வரலாற்றுப் பதிவுகளின்படி, சகலபுவனேஸ்வரருக்கான இந்தக் கோயில், பிரதான மேகநாதர் கோயிலுக்கான பால ஆலயமாக (இளங்கோவில்) கட்டப்பட்டது. ஒரு வேளை அந்த ஆலயம் மிகவும் அழகாகச் செய்யப்பட்டதால், மேகநாதர் கோயில் கட்டப்படும்போதும், இன்றுவரை அப்படியே இருக்கிறது.

மயிலாடுதுறை மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள பல கோயில்கள் காளி தேவியுடன் தொடர்புடையவை. மகாலட்சுமியைப் போலவே காளியும் சிவனை வழிபட்டதாக நம்பப்படும் இந்த ஆலயமும் அத்தகைய ஒன்றாகும்.

அப்பர் பதிகம் ஒன்றில் குறிப்பிட்டு குறிப்பிடப்பட்டுள்ள இக்கோயில், மூலவர் மற்றும் அம்மன், சிவனை நோக்கிய நந்தி, வழக்கமான கோஷ்ட தெய்வங்கள் அனைத்தும் தனித்தனி சன்னதிகளுடன் கூடிய மகா மண்டபம் உள்ளதால், சிவன் கோவிலாகத் தன்னிறைவு பெற்றுள்ளது. பிரானாலா, மற்றும் சிவனின் பிரதான காவலரான சண்டிகேஸ்வரருக்கு அதன் சொந்த சன்னதியும் கூட.

திருமேயச்சூர் சனீஸ்வரனின் பிறப்பிடமாகவும் கருதப்படுகிறது. இந்த கோவிலின் புராணத்தின் காரணமாக, அருணன், கருடன், வாலி மற்றும் சுக்ரீவர் ஆகியோரும் இங்கு பிறந்ததாக கருதப்படுகிறது.

அப்பரின் பதிகத்தைப் பார்க்கும்போது, குறைந்தபட்சம் 6 அல்லது 7 ஆம் நூற்றாண்டில் கோயில் இருந்திருக்கும். இங்குள்ள அசல் கட்டமைப்பு கோயில் சோழர் மற்றும் 10 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்தது, ஆனால் செம்பியன் மாதேவி மற்றும் ராஜேந்திர சோழன் ஆகியோரால் விரைவில் புதுப்பிக்கப்பட்டது. இப்பகுதியை ஆண்ட பல்வேறு சோழ மன்னர்களையும், பிற்கால பாண்டியர்களையும் குறிக்கும் கல்வெட்டுகள் கோயிலில் உள்ளன.

இக்கோயில் மேகநாதர் கோயிலை விட பழமையானது என்பது கட்டிடக்கலையிலும், மூர்த்திகளின் சிற்பத்திலும் தெளிவாகத் தெரிகிறது. இங்குள்ள பல மூர்த்திகள் மற்றும் அடிப்படைச் சிற்பங்கள், மிகவும் மங்கிப்போய், முழுமையடையாமல் காணப்படுகின்றன. கர்ப்பகிரஹத்தின் பின்புற கோஷ்டத்தில் விஷ்ணு இருப்பது கோயிலின் வயதைக் குறிக்கிறது. விஷ்ணுவின் இந்த மூர்த்தியும் மிகவும் தனித்துவம் வாய்ந்தது மற்றும் வியக்க வைக்கிறது, ஏனெனில் இது அவரை கைகளை மடக்கிய நிலையில் சித்தரிக்கிறது.

கர்ப்பகிரஹத்தின் வெளிப்புறச் சுவரில் இன்னும் பல கோஷ்டங்கள் காலியாக உள்ளன. இருப்பினும், இந்த இடங்கள் அவற்றின் மீது நேர்த்தியாக பொறிக்கப்பட்ட தோரணங்கள், இது கோவில் கட்டிடக்கலை ஆர்வலர்களை ஈர்க்கும்.

திருமேயச்சூரில் உள்ள மேகநாதர் சண்டிகேஸ்வரர் சன்னதியை ஒட்டி வெளிப் பிரகாரத்தின் வடக்குப் பகுதியில் இக்கோயில் அமைந்துள்ளது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s