சத்திய கிரீஸ்வரர், திருப்பரங்குன்றம், மதுரை


பாறையால் வெட்டப்பட்ட இந்தக் கோயில் கிபி 6ஆம் நூற்றாண்டில் பாண்டியர்களால் கட்டப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. முதலில் பரங்குன்றம் என்று அழைக்கப்பட்ட இக்கோயில் இன்றைய கோவிலின் பின்பகுதியில் இருந்தது. ஆனால், காலப்போக்கில் கோயில் சேதமடைந்து, சன்னதிகள் முன்புறம் அதாவது வடக்கு நோக்கி மாற்றப்பட்டன. கோயில் “திரும்பியது” என்பதால், அந்த இடம் திரும்பிய பரங்குன்றம் என்று குறிப்பிடத் தொடங்கியது, அது பின்னர் திருப்பரங்குன்றம் ஆனது. இக்கோயிலில் முருகனின் அறுபடை வீடு கோயில்களில் ஒன்றாகும், ஆனால் இந்த கோயிலில் சத்திய கிரீஸ்வரர் (பரங்கிரிநாதர்) கோயில், சிவன் கோயில் மற்றும் பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் ஆகியவை உள்ளன.

முருகன் தன் தாயின் மடியில் குழந்தையாக இருந்தபோது, சிவபெருமான் பார்வதிக்கு பிரணவ மந்திரத்தின் அர்த்தத்தை உபதேசித்ததைக் கேட்டான். பிரணவத்தின் பொருளை வஞ்சகத்தால் அறிவது குற்றமாகக் கருதப்படுவதால், முருகன் இங்கே தன் தந்தையான சிவனிடம் மன்னிப்புக் கோரினார். தை பூசத்தன்று சிவபெருமான் அவருக்கு காட்சியளித்து, முருகனின் தோஷத்தை நீக்கி, பிரணவ மந்திரத்தின் பொருளை முறைப்படி உபதேசித்தார்.

ஒன்பது நாட்களில் ஒன்பது தேவிகளாக உருவெடுத்த பார்வதியால் மகிஷாசுரன் கொல்லப்பட்டான். கடைசி நாளில், அரக்கனை அழிக்க, அவள் துர்க்கையானாள். தோஷம் போக்க தேவி சிவபெருமானிடம் வேண்டினாள். அவள் இத்தலத்திற்குச் சென்று முழு மலையின் வடிவமான சிவனைப் பிரார்த்தனை செய்யும்படி கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டாள், அதனால் அவர் பரங்குன்றநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

இங்குள்ள சிவனை பரங்கிரிநாதராக முருகன் வழிபட்டதாக கூறப்படுகிறது.

சிவபெருமானின் முக்கிய சன்னதியின் ஒரு பகுதியாக இருக்கும் சுப்ரமணியர் சன்னதி – முருகனின் ஆறு அறுபடை வீடுகளில் ஒன்றாகவும், முருகன் மற்றும் தெய்வானை திருமண தலமாகவும் கருதப்படுகிறது. இது தனி கோவில் அல்ல. கோவிலின் பிரதான நுழைவாயிலுக்கு எதிரே உள்ள தெருவில், 16 தூண்கள் கொண்ட மண்டபத்திற்கு சற்று முன் சொக்கநாதர் கோவில் உள்ளது. இந்த கோவிலை அதிகம் அறியாததால், பலர் இந்த கோவிலை தவற விடுகின்றனர். சத்ய கிரீஸ்வரர் கோயிலின் வரலாற்றுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் சில சிறந்த கட்டிடக்கலை மற்றும் கல்லில் செதுக்கப்பட்ட சிலைகள் உள்ளன.

More pictures of the temple are in the post on the Subrahmanyar temple, here.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s