வைத்தியநாதர், திருமழபாடி, அரியலூர்


மார்க்கண்டேய முனிவரின் வேண்டுகோளுக்கு இணங்க சிவன் கோடாரியுடன் நடனமாடியதால் இந்த இடம் மழு ஆதி என்று அழைக்கப்பட்டது. எனவே சமஸ்கிருதத்தில் இந்த இடம் பரசு நந்தனபுரம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. சோழர்கள், பல்லவர்கள், பாண்டியர்கள், ஹொய்சாலர்கள், மராட்டியர்கள் மற்றும் விஜயநகர வம்சத்தினரின் அரச அனுசரணையின் வரலாறு மற்றும் கஜபிருஷ்ட விமானம் கொண்ட 12 ஆம் நூற்றாண்டில் கோயில் இது.

புருஷாம்ரிக முனிவர் சுயம்பு மூர்த்தியான சிவனுக்காக இங்கு கோயில் எழுப்பினார். பிரம்மா சன்னதியை அகற்ற முயன்றார், ஆனால் அது முடியவில்லை, மூலவருக்கு மற்றொரு பெயர் – வஜ்ரஸ்தம்பமூர்த்தி (வஜ்ரா=மின்னல், ஸ்தம்ப=தூண்).

திருமழப்பாடி நந்தியின் பிறப்பிடமாகக் கருதப்படுகிறது, சிவனின் முதன்மையான ஞானம், மற்றும் நந்தியின் திருமணத்தில் கலந்துகொள்ள தமிழ் மாதமான பங்குனியில் புனர்வசு நட்சத்திர நாளில் பக்தர்கள் வருகை தருகின்றனர். நந்தியின் திருமணத்திற்கும், இக்கோயிலில் பிரார்த்தனை செய்வது, திருமணம் செய்வதில் சிரமம் உள்ளவர்களுக்கு உதவுவதாக கருதப்படுகிறது. நோய் மற்றும் காய்ச்சலால் பாதிக்கப்பட்டவர்களைக் குணப்படுத்துவதாகவும் கோயில் கருதப்படுகிறது. திருவையாறு சப்த ஸ்தான கோவில்களும், சப்த ஸ்தான திருவிழாவும் நந்தியின் திருமணத்துடன் தொடர்புடையது.

திருக்கடியூர் அமிர்த காடேஸ்வரர் கோயிலின் மார்கண்டேயன் புராணத்தைப் போலவே ஒரு புராணக்கதை உள்ளது. அருகில் உள்ள திருவையாறு பகுதியைச் சேர்ந்த சீலதர முனிவருக்கு குழந்தை இல்லாததால், குழந்தை வேண்டி சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்தார். மழபாடிக்குச் சென்று புத்திரகாமேஷ்டி யாகம் நடத்தும்படி பகவான் சொன்னார். மேலும் 16 வருடங்கள் மட்டுமே வாழும் குழந்தை பெற, யாகம் நடத்திய நிலத்தை உழுமாறு முனிவருக்கு அறிவுறுத்தினார். முனிவர் அறிவுறுத்தியபடியே செய்து, பெட்டியைத் திறந்தபோது, மூன்று கண்களும் நான்கு கைகளும் கொண்ட குழந்தையைக் கண்டார். பயந்து, அவர் அவசரமாக பெட்டியை மூடினார், ஆனால் பின்னர் அதை மீண்டும் திறந்து குழந்தையை தனது

மகனாக வளர்க்க வீட்டிற்கு அழைத்துச் சென்றார். அக்குழந்தைக்கு ஜபேசர் என்று பெயர் சூட்டப்பட்டது. ஜபேசர் பூமியில் தனது குறுகிய வாழ்க்கையை அறிந்திருந்தார், அதனால் அவர் 14 வயதில், திருவையாறு அயனா தீர்த்தத்தில் நின்று, சிவனை மகிழ்விக்க கடுமையான தவம் மேற்கொண்டார். இந்த பக்தியில் மகிழ்ந்த சிவன் அவருக்கு நித்திய வாழ்வு அருளினார். பின்னர், ஜபேசர் சுயசாம்பிகையை மணந்தார், ஆனால் சிவபக்தி மற்றும் சிவபக்தியுடன் தனது வாழ்க்கையைத் தொடர்ந்தார், அவர் அவரை அனைத்து சிவகணங்களுக்கும் தலைவராகப் அருளினார், மேலும் அவருக்கு நந்திதேவர் என்று பெயரிட்டார்.

காவேரி, குடமுருட்டி, வடவாறு வெண்னாறு, வெட்டாறு. ஆகிய ஐந்து ஆறுகளை கடந்து செல்ல வேண்டும் என்பதாலேயே திருவையாறு மற்றும் இறைவனுக்கு இப்பெயர் வந்தது என்பது பாரம்பரிய நம்பிக்கை. , இருப்பினும், ஒரு புராணத்தின் படி, பஞ்ச நாதீஸ்வரர், பஞ்ச நாதேஸ்வரரின் சிதைவு. ஜபேசரின் தவம் மிகவும் தீவிரமானது என்று புராணம் கூறுகிறது, சிவன் ஐந்து வெவ்வேறு திரவங்களில் நீராட வேண்டியிருந்தது. ஜபேசர். இந்த ஐந்தும் சேர்ந்து பஞ்ச நாதம் என்று அழைக்கப்படுவதால் சிவனுக்கு பஞ்ச நாதேஸ்வரர் என்று பெயர்.

கோஷ்டத்தில் உள்ள பிரம்மாவின் சன்னதியில் நான்கு வேதங்களும் நான்கு நந்திகளாக தோன்றியதாக புராணங்கள் கூறுகின்றன. இக்கோயிலில் தனி நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை. அதற்கு பதிலாக, நவக்கிரகம் என்று கருதப்படும் கர்ப்பகிரஹத்தில் மூன்று குழிகள் உள்ளன.

சோமாஸ்கந்தரின் விக்ரஹம் தனி கல்லால் ஆனது. பாலாம்பிகை மற்றும் சுந்தராம்பிகைக்கும், காத்யாயினிக்கும் தனித்தனி சன்னதிகள் உள்ளன. மார்க்கண்டேய ரிஷிக்கு ஒரு விக்ரஹமும் உள்ளது, அவரது கையில் மழு சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது. சுக்ரன் செய்த தவறு காரணமாக அவனது சகோதரனின் மனைவி மேனகாவால் சபிக்கப்பட்டான். மார்க்கண்டேய ரிஷி சுக்ரனிடம் மழப்பாடிக்குச் சென்று இறைவனை வேண்டிக்கொள்ளச் சொன்னார், அதை சுக்ரன் செய்தார். இதனால் சுக்ரன் சாப விமோசனம் அடைந்தான். இந்த நிகழ்வின் காரணமாக, இந்த கோவில் குரு ஸ்தலமாக கருதப்படுகிறது, மேலும் இந்த கோவிலுக்கு வரும் யாத்ரீகர்கள் தங்கள் பாவங்கள் அனைத்தையும் போக்குவதாக கருதப்படுகிறது.

விநாயகப் பெருமான் மழப்பாடியில் கமலி மற்றும் வள்ளி ஆகிய இரண்டு பிரம்மபுத்திரிகளை மணந்தார், மேலும் கோயிலில் ஒரு தனி சன்னதியில் இரு மனைவிகளுடன் அமர்ந்திருப்பதைக் காணலாம். இதைக் கொண்டாடும் வகையில் இந்தக் கோயிலைச் சுற்றி பதினொரு புண்ணிய ஸ்தலங்கள் உள்ளன.

சுந்தரமூர்த்தி நாயனார் சோழநாட்டில் இருந்தபோது, கோயிலுக்குக் கோயிலுக்குப் பயணம் செய்தபோது, அடர்ந்த காடுகளுக்குப் பின்னால் இந்த இடம் இருந்ததால், சுந்தரர் அதைத் தவறவிட்டார். இது நடந்தவுடன், நாயனார் இறைவனை மறந்துவிட்டாரா என்று கேட்க, சிவபெருமானின் குரல் கேட்டது. நாயனார், ஒரே நேரத்தில் குற்ற உணர்ச்சியாலும், உணர்ச்சிகளாலும் கண்கூடாகக் கடந்து, உடனே பொன்னர் மேனியனே பாடலைப் பாடினார், அவருடைய சரணம் “நினையல்லால் இனியாரை நினைக்கேனே”.

முதலாம் ஆதித்த சோழனின் அரசி இளங்கோ பிச்சி கோயிலுக்கு தங்கம் மற்றும் தீபம் நன்கொடையாக வழங்கியதைக் குறிப்பிடும் கல்வெட்டுகள் கோயிலில் உள்ளன. மற்றொரு கல்வெட்டு இரண்டாம் குலோத்துங்க சோழனின் இரு மனைவிகள் பற்றியது. மேலும், ஈங்கோயிமலை கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் இந்த கோவிலுக்கு விஜயநகர பேரரசின் பங்களிப்புகளை சான்றளிக்கின்றன.

மழுவூர்பாடி (மழுவூர் அதிபதியின் படை இங்கு தங்கியிருந்ததால்), மழுவாடி உள்ளிட்ட பல்வேறு பெயர்கள் மழபாடிக்கு உண்டு.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s