ரத்னபுரீஸ்வரர், திருநாட்டியத்தான்குடி, திருவாரூர்


ரத்னேந்திரன் என்ற சோழ மன்னனும் அவனது சகோதரனும் சிவனின் தீவிர பக்தர்கள். அவர்களின் பெற்றோர் இறந்தவுடன்,

சகோதரர்கள் ஏராளமான வைரங்கள் மற்றும் ரத்தினக் கற்களைப் பெற்றனர். அவர்கள் இதை சமமாக மதிப்பில் பகிர்ந்து கொள்ள விரும்பினர், எனவே அவர்கள் நிபுணர்களின் உதவியை நாடினர். ஆனால் மதிப்பீட்டாளர்கள் எவராலும் ரத்தினங்களை சகோதரர்களுக்கு சமமாகப் பிரிக்க முடியவில்லை.

இறுதியில், இருவரும் வெகு தொலைவில் உள்ள சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்தனர். இறைவன் ஒரு வைர வியாபாரியின் வேடத்தில் நிலத்திற்கு வந்து ரத்தினக் கற்களை இரண்டு சகோதரர்களிடையே சமமாகப் பிரித்தார். நன்றியின் அடையாளமாக, ரத்னேந்திரர் இந்த கோவிலை கட்டினார், மேலும் இங்குள்ள சிவன் ரத்னபுரீஸ்வரர் அல்லது மாணிக்கவண்ணர் என்று அழைக்கப்படுகிறார். [இடைக்கால அல்லது பிற்கால சோழ மன்னர்களின் பட்டியலில் ரத்னேந்திரன் என்ற அரசர் இல்லை. ஒருவேளை இது ஒரு முற்கால சோழ மன்னனாக இருக்கலாம் அல்லது புராணத்துடன் ஒத்துப்போகும் பெயரைக் கொண்ட ஒரு மன்னனின் பெயருடன் புராணம் இடைக்கணிக்கப்பட்டிருக்கலாம்!]

கோட்புலி நாயனார்

திருநாட்டியத்தான்குடி என்பது 63 நாயன்மார்களில் ஒருவரான கோட்புலி நாயனாரின் அவதார ஸ்தலமாகும், அதன் பெயர் புலியின் மூர்க்கத்துடன் தனது எதிரிகளை எதிர்த்துப் போராடும் திறனைக் குறிக்கும் அடைமொழியாகும். நெல்லைக் குவித்து, கோயிலைப் புதுப்பிக்கவும், பராமரிக்கவும் பயன்படுத்துவதே அவர் இறைவனுக்குச் சேவை செய்யும் முறை. ஒருமுறை, அவர் ஒரு போருக்குச் செல்ல வேண்டியிருந்தது, எனவே அவர் தனது குடும்பத்தினருடன் வேறு எந்த நோக்கத்திற்காகவும் நெல்லைப் பயன்படுத்த வேண்டாம் என்று அறிவுறுத்தினார். இருப்பினும், அவர் இல்லாதபோது பஞ்சம் ஏற்பட்டது, அதுவரை கோட்புலியின் விருப்பத்திற்கு மதிப்பளித்து வந்த குடும்பத்தினர், சிவ வழிபாட்டிற்காக வைத்திருந்த நெல்லில் மூழ்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது. திரும்பி வந்ததும், நெல் அளவு குறைவாக இருப்பதைக் கண்டு, கோட்புலி தனது குடும்ப உறுப்பினர்களிடம் விசாரித்தார். என்ன நடந்தது என்பதை அறிந்ததும், அவர் தனது குடும்ப உறுப்பினர்கள் அனைவரின் தலைகளையும் துண்டித்தார் (ஒரு சிறு குழந்தை உட்பட, அதன் ஒரே தவறு நெல்லை சாப்பிட்ட தாயின் மார்பில் இருந்து பால் குடித்தது). அவரது பக்தியில் மகிழ்ச்சியடைந்த சிவனும் பார்வதியும் கோட்புலியின் முன் தோன்றி நிகழ்வுகளின் தொடர்ச்சியை விளக்கினர். குடும்ப உறுப்பினர்கள், முந்தைய வாழ்க்கையில், சதி செய்து தங்கள் குடும்பத் தலைவரைக் கொன்றனர், இது அவர்களுக்குத் தண்டனை. இருப்பினும், இந்த வாழ்க்கையில் சிவன் மற்றும் பார்வதியின் தீவிர பக்தர்களாக இருந்ததால், அவர்கள் அனைவரும் மன்னிக்கப்பட்டு மீண்டும் உயிர்ப்பிக்கப்பட்டனர், மேலும் கோட்புலிக்கு இறுதியில் முக்தி வழங்கப்பட்டது. கோட்புலி நாயனார் தமிழ் மாதமான ஆடியில் கேட்டை நட்சத்திரத்தில் பிறந்த நாள் இக்கோயிலில் வெகு விமரிசையாகக் கொண்டாடப்படுகிறது. இயற்கையாகவே, கோயிலுக்குள் கோட்புலி நாயனாருக்கு ஒரு சன்னதி உள்ளது, மேலும் நாயனாரின் சோழர் கால மூர்த்தியும் ஒப்பீட்டளவில் சமீபத்தில் 2003 இல் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

கோட்புலி நாயனார் (சுந்தரரின் தீவிர அபிமானி மற்றும் சுந்தரர் தனது திருத்தொண்டர் தொகையில் குறிப்பிடுகிறார்) வாழ்ந்த காலத்தில் சுந்தரர் இங்கு விஜயம் செய்தார், மேலும் அவர் தனது இரண்டு மகள்களான சிங்கிடி மற்றும் வனபாகையை சுந்தரரின் பணியாட்களாக ஏற்றுக்கொண்டார். அவரது சொந்த மகள்கள். சுவாரஸ்யமாக, தனது தேவாரம் பதிகத்தில், சுந்தரர் தன்னை சிங்கிடி மற்றும் வனபகையின் வளர்ப்பு தந்தை என்று குறிப்பிடுகிறார்.

சுந்தரர் இக்கோயிலுக்குச் சென்றபோது சிவனையும் பார்வதியையும் காணவில்லை. கோவிலின் கோபுரத்திலுள்ள விநாயகர் (இதன் காரணமாக காய்-காட்டி விநாயகர் எனப் பெயர் பெற்றவர்) நெல் வயல்களில் வேலை செய்யும் தம்பதிகளைக் காட்டி, அவர்கள் வானத் தம்பதிகள் எனக் குறிப்பிடுகிறார். சுந்தரர் அவர்கள் பகலுக்குப் போதுமான விவசாய வேலைகளைச் செய்ததாகவும், இரவில் கோயிலுக்குத் திரும்பும்படியும் கூறி, அவர்கள் ஒப்புக்கொண்டனர்.

இப்பகுதியில் சுற்றித் திரிந்த ஒரு யானை, சிவனை வழிபடும் வகையில், தன் தந்தங்களைப் பயன்படுத்தி நீர் பாய்ச்சியது. இதுவே பின்னர் கோயில் தீர்த்தமாக மாறி கரி (யானை) தீர்த்தம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இதனால் இங்குள்ள சிவனுக்கு காரி நாதேஸ்வரர் என்ற பெயரும் உண்டு.

மையக் கோயில் சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது என்பதும் கோயிலில் உள்ள கல்வெட்டுகளால் சான்றளிக்கப்பட்டது. இருப்பினும், இன்று காணப்படும் பெரும்பாலான கட்டமைப்பு கோயில்கள் (குறிப்பாக வெளிப்புறங்கள்) சுமார் 200 ஆண்டுகள் பழமையானவை, மேலும் இங்கு விரிவான புனரமைப்பு செய்த நகரத்தார் சமூகத்தின் ஆழ்ந்த ஈடுபாட்டின் விளைவாகும்.

2003 ஆம் ஆண்டில், கோட்புலி நாயனாரின் மூர்த்தியுடன், புத்தர் சிலையும் இங்கு கண்டெடுக்கப்பட்டது. இந்த சிலை சோழர் கால புத்தர் சிலைகளின் அனைத்து அடையாளங்களையும் கொண்டுள்ளது, மேலும் அது அக்காலத்திலிருந்ததாக நம்பப்படுகிறது. (இடைக்கால சோழர் காலத்தில் பௌத்தம் தழைத்தோங்கி, அரசர்களின் ஆதரவையும் பெற்றது).

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 94438 06496.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s