நாகேஸ்வரர், கும்பகோணம், தஞ்சாவூர்


கும்பகோணம் மற்றும் அதன் சுற்றுப்புறங்களில் இரண்டு முக்கிய நாகேஸ்வரர் கோவில்கள் உள்ளன, இரண்டும் பாடல் பெற்ற ஸ்தலங்கள். ஒன்று திருநாகேஸ்வரத்தில் உள்ள நாகேஸ்வரர் கோவில் (கும்பகோணம் நவக்கிரக கோவில்களில் ஒன்று), மற்றொன்று கும்பகோணத்தின் மையத்தில் உள்ள இந்த கோவில்.

இந்தக் கோயில் குடந்தை கீழ்கோட்டம் என்றும் குறிப்பிடப்படுகிறது (குடந்தை என்பது கும்பகோணத்தின் பழைய பெயர். கோட்டம் என்பது கோட்டை போன்ற உயரமான சுவர்களைக் கொண்ட அமைப்பைக் குறிக்கிறது. எனவே இது குடந்தை / கும்பகோணத்தின் கீழ்க் கோட்டை).

கும்பகோணத்தின் தோற்றம் மற்றும் மகாமகம் திருவிழாவுடன் நேரடியாக தொடர்புடைய 12 கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று. அந்த புராணத்தின் படி, பிரம்மா அனைத்து உயிரினங்களின் விதைகளையும், வேதங்கள் மற்றும் புராணங்களையும் ஒரு பாத்திரத்தில் ஒன்றாக வைத்திருந்தார், இது அமிர்த கலசம் என்று அழைக்கப்பட்டது. கும்பம் என்பது சமஸ்கிருதமும், குடம் என்பதும் தமிழ் . இதை மலர்கள், வில்வம், மங்கள வஸ்திரம், சந்தனம் மற்றும் புனித நூல் போன்ற பல்வேறு பொருட்களால் அலங்கரிக்கப்பட்டு, அதன் மேல் தேங்காய் வைக்கப்பட்டது. இன்று நாம் வீட்டு விழாக்களிலும் கோவில்களிலும் காணும் கலசங்களைப் போலவே மொத்தமும் ஒன்றாகக் கட்டப்பட்டது. பானை மேரு மலையின் உச்சியில் வைக்கப்பட்டது. பிரளயம் தொடங்கிய போது, பூமியில் உள்ள அனைத்து உயிரினங்களையும் அழித்தது. பிரம்மா தயாரித்த கும்பமும் இடம்பெயர்ந்து, பல ஆண்டுகளாக வெள்ள நீரில் மிதந்தது. இறுதியாக, அது ஒரு இடத்தில் குடியேறியது. சிவபெருமான், வேட்டைக்காரன் வேடத்தில், தனது வில் மற்றும் அம்பினால் கும்பத்தை உடைத்தார். கும்பத்தை அலங்கரிக்கும் வில்வம் இலைகள் விழுந்த இடம் இது (இங்கு சிவன் வில்வவனேஸ்வரர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்.).

நாகர்களின் அரசனான ஆதிசேஷன் தன் 1000 தலைகளில் பூமியின் பாரத்தை சுமந்தான். மனித இனம் தொடர்ந்து பாவங்களைச் செய்து, ஒழுக்கம் தவறி வாழ்ந்ததால், பூமியின் பாரம் அதிகரித்து, ஆதிசேஷனுக்குச் சுமையைச் சுமக்கச் சிரமம் ஏற்பட்டதால், அந்தச் சுமையைத் தாங்கும் சக்தியைத் தருமாறு சிவபெருமானிடம் வேண்டினார். கருணை உள்ளம் கொண்ட இறைவன் அவர் மீது இரக்கம் கொண்டு, எந்த நேரமும் தனது ஒற்றைத் தலையில் பூமிச் சுமையை சுமக்கும் ஆற்றலை அவருக்கு வழங்கினார். ஆதிசேஷனால் லிங்கம் நிறுவப்பட்டு பிரார்த்தனை செய்யப்பட்டதால், இறைவன் நாகேஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

மகாசிவராத்திரி இரவில், நாகராஜா (நாகங்களின் அதிபதி) நாகேஸ்வரர் (கும்பகோணம்), நாகேஸ்வரர் (திருநாகேஸ்வரம்), சேஷபுரீஸ்வரர் (திருப்பம்புரம்) மற்றும் நாகநாதர் (நாகூர்) ஆகிய நான்கு 4 கோயில்களில் சிவனை வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. எனவே, இது ராகு தோஷம் நிவர்த்தி ஸ்தலம் ஆகும், திங்கள் மற்றும் வியாழன் கிழமைகள் இதற்கு சிறப்பு வழிபாடு மற்றும் திருமணம் மற்றும் குழந்தை பிறப்பு.

இங்குள்ள நடராஜ மடம், பேரம்பலம், குதிரை இழுக்கும் தேர் வடிவில் கட்டப்பட்டுள்ளது. தேரின் ஒவ்வொரு சக்கரத்திலும் 12 கரங்கள் உள்ளன, ஒவ்வொன்றும் ஒரு ராசியைக் குறிக்கும். சிவகாமி வடிவில் அம்பாள், நடராஜப் பெருமானின் பிரபஞ்ச நடனத்திற்கு தாளம் போடுவதும், விஷ்ணு புல்லாங்குழல் வாசிப்பதும் காட்சியளிக்கிறது. மகாகாளிக்கும் வீரபத்ரருக்கும் எதிரெதிரே தனித்தனி சன்னதிகள் உள்ளன, சிற்பங்கள் சிதம்பரத்தில் செய்தது போல் நடனத்தில் போட்டி போடுவது போல் நிஜமாகவே காட்சியளிக்கிறது!

இந்த கோவிலில் எல்லா இடங்களிலும் கட்டிடக்கலை உள்ளது – சுவர்கள், தூண்கள், கோஷ்டங்கள், கோபுரங்கள் போன்றவை! இந்த கோவிலில் இவற்றை ரசிக்க சிறிது நேரம் செலவிடுவது மதிப்பு.

1920களில், படகச்சேரியைச் சேர்ந்த ராமலிங்கசுவாமி என்பவர், பிச்சை எடுத்து வசூலித்த பணத்தைக் கொண்டு, கோவில் கும்பாபிஷேகத்தை மேற்கொண்டார்.

இக்கோயில் முதலாம் ஆதித்த சோழன் காலத்தில் கட்டப்பட்டது, மேலும் காலப்போக்கில், பல்வேறு சோழ மன்னர்கள் கோயிலில் சேர்த்தல், நன்கொடைகள், மேம்பாடுகள் போன்றவற்றைச் செய்துள்ளனர். ஆதித்த

சோழன் முதல் விஜயநகரப் பேரரசு வரையிலான பல்வேறு மன்னர்கள் தொடர்பான கல்வெட்டுகள் கோயிலில் உள்ளன.

அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் இக்கோயிலில் உள்ள முருகனைப் பற்றி பாடியுள்ளார்.

சேக்கிழார் இங்கு பெரிய புராணத்தின் அரங்கேற்றம் செய்ததாக ஒரு கருத்து உள்ளது, ஆனால் அது திருநாகேஸ்வரம் கோயிலில் இருந்திருக்கலாம் என்று முரண்பட்ட கருத்து உள்ளது.

உங்கள் வருகைக்கான பிற தகவல்கள்

இது மிகப் பெரிய கோயில், சுற்றிப் பார்க்க நேரம் எடுக்கும். எனவே இந்த கோவிலுக்கு வருகை தரும் பார்வையாளர்கள் தங்கள் அட்டவணையில் போதுமான நேரத்தை வைத்துக் கொள்ள வேண்டும்.

கும்பகோணத்தின் மையப்பகுதியில் கோயில் உள்ளது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s