அக்னீஸ்வரர், திருக்கொள்ளிக்காடு, திருவாரூர்


இந்து மதத்தில், சனியின் 7½ ஆண்டுகள், ஒருவரின் வாழ்க்கையில் நான்கு முறை என்ற கருத்து உள்ளது. இந்த நேரத்தில், சனி மக்கள் மீது தீங்கு விளைவிக்கும் என்று கருதப்படுகிறது. சானி இதைப் பற்றி மிகவும் அதிருப்தி அடைந்தார், ஏனெனில் மக்களுக்கு நடந்தது அவர்களின் கர்மாவின் விளைவாகும், அது அவரால் அல்ல என்று அவர் உணர்ந்தார். வசிஷ்ட முனிவரின் ஆலோசனையைப் பெற்ற பிறகு, சனி, கீழளத்தூரில் (இந்த இடத்தின் பண்டைய பெயர்) சிவனை வழிபட்டு தவம் மேற்கொண்டார். சிவன் நெருப்பு அல்லது அக்னி வடிவில் தோன்றினார், மேலும் சனி செழிப்பாக இருக்கவும், மக்கள் மீது நேர்மறையான செல்வாக்கு செலுத்தவும் ஆசீர்வதித்தார். இங்குள்ள சனிக்கு பொங்கு சனி என்று பெயர்.

இங்குள்ள சிவலிங்கம் சிவப்பு நிறத்தில், அக்னியாக இருப்பதைக் குறிக்கிறது. இதனாலேயே இறைவனை தீ வண்ண நாதர் என்றும் அக்னீஸ்வரர் என்றும் அழைப்பர். தமிழில் கொல்லி என்பது நெருப்பைக் குறிக்கிறது, எனவே அந்த இடம் கொல்லிக்காடு என்று அழைக்கப்படுகிறது.

நள – திருநள்ளாறு புகழ் – தனது செல்வம் அனைத்தையும் இழந்து, அவநம்பிக்கையான நிலையில் வாழ்ந்து கொண்டிருந்தார். தர்பாரண்யத்தில் (திருநள்ளாறு) வழிபட்ட பிறகு, அவர் செழிப்புக்கு திரும்பியதைக் குறிக்கும் வகையில், இங்கு சிவனையும் சனியையும் வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. இதேபோல், மார்கண்டேய புராணம் மற்றும் தேவி பாகவத புராணத்தின் படி, ஹரிச்சந்திர மன்னன் தனது செல்வம் மற்றும் உடைமைகள் அனைத்தையும் இழந்தபின் இங்கு வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது, முனிவரின் தவத்திற்கு இடையூறு விளைவித்ததற்காக விஸ்வாமித்திர முனிவருக்குப் பிரதிபலனாகக் கொடுக்க வேண்டியிருந்தது.

சம்பந்தரின் தேவாரப் பதிகம் கஜசம்ஹாரமூர்த்தியைக் குறிக்கும் சிவன் யானையின் தோலைக் கிழித்த இடமான கரி உரித்த நாயனார் கோயில் என்று இந்தக் கோயிலைக் குறிப்பிடுவது சுவாரஸ்யமாக உள்ளது.

மகாபாரதத்தில், பாண்டவர்கள் தங்கியிருந்த மெழுகு அரண்மனையை எரித்ததால், அக்னி சனி தோஷத்தால் பாதிக்கப்பட்டு, அதன் விளைவாக தனது சக்திகளை இழந்தார். மற்றொரு புராணத்தின் படி, தக்ஷனின் யாகத்தில் யாகத்தில் இருந்ததால் அக்னி தனது சக்தியை இழந்தார். எப்படியிருந்தாலும், அவர் இங்கே சிவனை வழிபட்டார், அவருடைய சக்திகள் மீட்டெடுக்கப்பட்டன. இங்கு சிவபெருமான் அக்னீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுவதால், இந்தப் புராணமும் குறிப்பிடப்படுகிறது.

சிவபெருமானுக்குரிய சிறப்பு வாய்ந்த அர்த்ரா நட்சத்திரத்தில் பிறந்தவர்களுக்கு இங்கு வழிபடுவது சிறப்பு வாய்ந்ததாக கருதப்படுகிறது.

முக்கிய கட்டமைப்பு கோயில் ஆரம்பகால சோழர் ஆகும், மேலும் இது செங்கற்களால் கட்டப்பட்டதாக கூறப்படுகிறது. முதலாம் ராஜ ராஜ சோழனின் காலத்தில் இது கிரானைட் கற்களைப் பயன்படுத்தி புதுப்பிக்கப்பட்டது. கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன், முதலாம் இராஜேந்திர சோழன், ராஜாதிராஜா மற்றும் முதலாம் குலோத்துங்க சோழன் ஆகியோரின் பங்களிப்புகளைக் குறிப்பிடுகின்றன. இது ஒப்பீட்டளவில் சிறிய கோயிலாக இருந்தாலும், கட்டிடக்கலை வேலை வேறு எந்தச் சோழர் கோவிலிலும் உள்ளது போல. குறிப்பாக, லிங்கோத்பவர் அழகாக சித்தரிக்கப்படுகிறார், மேலும் விஷ்ணு மற்றும் பிரம்மா இருபுறமும் சிவனை நெருப்பின் நெடுவரிசையாக வணங்குவதைக் காட்டுகிறார். முருகன் தனது வழக்கமான ஈட்டிக்குப் பதிலாக வில்லைப் பிடித்தபடி சித்தரிக்கப்படுகிறார்.

சனி ஒரு அனுக்ரஹ மூர்த்தியாக சித்தரிக்கப்படுகிறார், மேலும் ஒரு தனி சன்னதி உள்ளது. திருநள்ளாறு போலவே இந்த கோவிலுக்கும் சிவனை விட சனிக்காக பக்தர்கள் வருவார்கள். உண்மையில், இந்த கோயில் மேற்கு நோக்கிய கோயிலாக இருப்பதால், சனியைப் பொறுத்தமட்டில், திருநள்ளாற்றைக் காட்டிலும் சக்தி வாய்ந்ததாகக் கருதப்படுகிறது. கிழக்கு நோக்கியிருக்கும் சனி சன்னதி இன்னும் சிறப்பு வாய்ந்தது, அது மகாலட்சுமி சன்னதிக்கு அருகிலேயே அமைந்துள்ளது, இது மிகவும் அசாதாரணமானது, ஆனால் சனி இங்கு கருணையும், அருளும் உடையவராக இருப்பதால். இந்த கோவிலில் சனி முக்கியத்துவம் வாய்ந்ததாக இருப்பதால், அந்த சன்னதிக்கு தனி விமானமும் உள்ளது. முழு ஸ்தல புராணமும் வடக்கு சுவரின் உட்புறத்தில், சனி சன்னதியை ஒட்டி வரையப்பட்டுள்ளது. இக்கோயிலின் மற்றொரு தனிச்சிறப்பு என்னவென்றால், நவக்கிரகங்கள் – பொதுவாக ஒன்றையொன்று எதிர்கொள்ளாதவை – மூன்று பக்க திறந்த-சதுர அமைப்பில், உள்நோக்கி – எனவே, ஒருவருக்கொருவர் எதிர்கொள்ளும் வகையில் அமைக்கப்பட்டுள்ளன.

மேற்கூறிய வழக்கமான நேரங்களுக்கு மேலதிகமாக, சனிக்கிழமைகளில் கோயில் நாள் முழுவதும் திறந்திருக்கும்.

டிசம்பர் பிற்பகுதியில் ஒரு சனிக்கிழமை மதியம் 12.30 மணியளவில் இந்தக் கோயிலுக்குச் சென்றோம். அருகிலுள்ள நகரங்கள் வானிலை அடிப்படையில் ஒப்பீட்டளவில் இனிமையானதாக இருந்தபோது, திருக்கொள்ளிக்காடு மட்டும் அதிக வெப்பத்தை உணர்ந்தது – அக்னீஸ்வரர் என்ற சிவனை நினைவூட்டுகிறது. நாங்கள் கூட்டத்திற்கு பயந்தோம், அது ஒரு சனிக்கிழமை. இருப்பினும், சனி சன்னதியைச் சுற்றி மக்கள் கூட்டம் அலைமோதியதால், பிரதான கர்ப்பகிரஹத்தில் கிட்டத்தட்ட யாரும் இல்லை. அதுவும் சில நிமிடங்கள்தான். இது ஒரு சிறிய கோவிலாக இருப்பதால், எங்கள் முழு வருகையும் 30 நிமிடங்களுக்கு மேல் எடுக்கவில்லை, மேலும் நிதானமாகவும் விரிவாகவும் இருந்தது.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s