யாழ் முரீ நாதர், தருமபுரம், காரைக்கால்


திருக்கடையூரில், யமன் தனது கயிற்றை மார்கண்டேயரைச் சுற்றி வீசினான், ஆனால் பிந்தையவரின் பக்தியின் காரணமாக, தனது பக்தனைக் காக்க வந்த சிவனையும் அந்த கயிறு சூழ்ந்தது. இது யமனுக்கு ஒரு பாவத்தை ஏற்படுத்தியது மற்றும் பூமியில் சமநிலையை பராமரிக்கும் மற்றும் இறந்த ஆன்மாக்களுக்கு பொறுப்பான அவரது வேலையிலிருந்து வெளியேற்றப்பட்டது. தவமிருந்து, யமன் பல்வேறு கோயில்களில் சிவனை வழிபட்டார், இறுதியில் அவர் இந்த கோவிலில் வழிபாடு செய்தபோது, சிவன் தோன்றி, தகுந்த நேரத்தில் சாபம் நீங்கும் என்று யமனிடம் கூறினார். நன்றி செலுத்த, யமன் இங்கே கோவில் தீர்த்தம் உருவாக்கினார். தர்மத்தை குறிக்கும் யமன் இங்கு சிவபெருமானால் அருளப்பட்டதால் இத்தலம் தருமபுரம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

இத்தலத்தின் பெயருக்கு மற்றொரு புராணமும் உள்ளது. மகாபாரதத்தில், பாண்டவர்கள் வனவாசத்தில் இருந்தபோது, யுதிஷ்டிரர் இங்கு வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. யுதிஷ்டிரர் தர்மராஜா என்றும் அழைக்கப்படுகிறார் – அவரது தந்தை தர்மா / யமன் என்பதாலும், அவருடைய நேர்மையான நடத்தைக்காகவும். எனவே, யுதிஷ்டிரரின் பெயரால் இந்த இடம் தருமபுரம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

63 நாயன்மார்களில் ஒருவரான நீலகண்ட யாழ்பாணரின் தாயார் பிறந்த ஊர் தர்மபுரம்.

நீலகண்டர் சம்பந்தருக்கு மிகவும் நெருக்கமானவர், மேலும் சம்பந்தரின் பதிகங்களுக்குத் துணையாக யாழ் வாசித்தார் (யாழ் என்பது வீணை போன்ற ஒரு வாத்தியம், ஆனால் இப்போது பயன்பாட்டில் இல்லை). நீலகண்டரும் அவர் மனைவி மாதங்க சூடாமணியும் சம்பந்தருடன் பல்வேறு சிவாலயங்களுக்குச் சென்று வழிபட்டனர். காலப்போக்கில், நீலகண்டரின் உறவினர்கள் சம்பந்தர் பிரபலமடைந்ததற்கு அவர் விளையாடியதே காரணம் என்று நம்பத் தொடங்கினர். இந்த எண்ணத்தால் வருத்தமடைந்த நீலகண்டர் சம்பந்தரின் மன்னிப்பைக் கோரினார், அது உடனடியாக வழங்கப்பட்டது.

பின்னர், நீலகண்டரின் தாயாரை தரிசிக்க சம்பந்தர் இங்கு வந்தபோது, அவர் கோயிலுக்கு வந்து யாழ் மூரி பதிகம் பாடினார். நீலகண்டர் யாழ் வாசிக்க முயன்றார், ஆனால் அன்று, பல முயற்சிகள் செய்தும் அவரால் சரியாக பாட முடியவில்லை. இதனால் மனமுடைந்த நீலகண்டர், வாத்தியத்தை உடைக்க, சிவபெருமான் அங்கிருந்தவர்களுக்குத் தோன்றி, தேன் கலந்த அமிர்தமாக ஒலித்த பார்வதியின் பாடலுக்குத் துணையாக, யாழ் இசைத்து, தானும் இசைத்தார். சிவன் மற்றும் பார்வதியின் பெயர்களுக்குப் பின்னால் உள்ள கதை இதுதான். சிவன் யாழ் வாசித்தபோது, தட்சிணாமூர்த்தி மகிழ்ச்சியில் மூழ்கியதால் பின்னால் சாய்ந்தார் என்று கூறப்படுகிறது! இங்குள்ள தட்சிணாமூர்த்தி ஒரு பக்கம் சாய்ந்திருப்பதைக் காணலாம். வழக்கத்திற்கு மாறாக, இந்த கோவிலில், தட்சிணாமூர்த்தி வழக்கமான மஞ்சள் நிறத்திற்கு மாறாக சிவப்பு நிற துணியால் அலங்கரிக்கப்பட்டுள்ளார்.

யாழ் முறி நாதர்:- இக்கோயிலின் பெயர் சூட்டப்பட்டது – உண்மையில் இக்கோயிலில் உற்சவர் (மூலவர் தர்மபுரீஸ்வர்). உற்சவ மூர்த்தி கைகளில் யாழ் ஏந்தியவாறு சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது.

சம்பந்தரால் நிறுவப்பட்ட தருமபுரம் ஆதீனத்தின் பிறப்பிடம் என்பதால் சைவ சமயத்தில் இந்தக் கோயிலும் நகரமும் குறிப்பிடத்தக்கவை. இங்கு சம்பந்தருக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

இசை மற்றும் நுண்கலைகளில் வெற்றி பெற விரும்புவோருக்கு இந்த கோவில் ஒரு பிரார்த்தனை ஸ்தலமாகும்.

இந்தக் கோயில் 7ஆம் நூற்றாண்டுக்கு முன்பே இருந்திருக்கும் (சம்பந்தர் இங்கு வருகை தந்ததைக் கருத்தில் கொண்டு), 8ஆம் அல்லது 9ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த சோழர்காலக் கோயில், விஜயநகரப் பேரரசு மற்றும் மராட்டியர்களால் அடுத்தடுத்து புதுப்பிக்கப்பட்டது. இருப்பினும், சமீபத்திய ஆண்டுகளில் செய்யப்பட்ட பல சேர்த்தல்கள் மற்றும் புனரமைப்புகள் கோயிலின் பாரம்பரியம் மற்றும் மரபுகளை முழு பார்வையில் விட்டுச் சென்றுள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 04368 226616

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s