பார்வதீஸ்வரர், திருத்தெளிச்சேரி, காரைக்கால்


இந்த கோவில் நான்கு யுகங்களிலும் இருந்ததாக கூறப்படுகிறது. இத்தலம் சத்திய யுகத்தில் பிரம்மவனம் என்றும், திரேதா யுகத்தில் சமீவனம் என்றும், துவாபர யுகத்தில் ஆனந்தவனம் என்றும், கலியுகத்தில் முக்திவனம் என்றும் அழைக்கப்பட்டது.பார்வதி – காத்யாயினி என்றும் அழைக்கப்படுகிறாள் – அவள் காத்யானனாவின் மகள் – சிவனை மணக்க விரும்பினாள். இந்த நோக்கத்திற்காக, அவள் இங்கே சிவனை வழிபட்டாள், மேலும் மிகவும் தவம் செய்த பிறகு, சிவன் அவளை தன் பாகமாக உள்வாங்கினார். அதனால் இக்கோயிலில் அவளுக்கு சுயம்வர தபஸ்வினி என்று பெயர்!

ஒரு சமயம், சூர்யன் தன் மீதான அலட்சியத்தால் வருத்தமடைந்த சாயா, தன் தந்தையிடம் முறையிட்டாள், அவர் சூரியனின் பிரகாசத்தை இழக்கும்படி சபித்தார். இதனால் கவலையடைந்த சூரியன், சிவபெருமானை வழிபட இத்தலத்திற்கு வந்து, கோயிலுக்கு குளத்தையும் உருவாக்கினான். இதனால் மகிழ்ச்சியடைந்த சிவன், சூரியனின் பிரகாசத்தை மீட்டெடுத்தார், எனவே இந்த இடம் பாஸ்கர க்ஷேத்திரம், மேலும் இங்குள்ள சிவன் பாஸ்கர லிங்கம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. தமிழ் மாதமான பங்குனியில், 10 நாட்களுக்கு, சூரியனின் கதிர்கள் அந்தி வேளையில் மேற்கு நோக்கிய கருவறையை ஒளிரச் செய்கின்றன.

இந்த இடம் எப்படி பெயர் பெற்றது என்பதற்கும் ஒரு சுவாரஸ்யமான கதை உள்ளது. ஒரு காலத்தில் இப்பகுதியில் பஞ்சம் ஏற்பட்டது. ஆளும் சோழ மன்னன் சிவனையும் பார்வதியையும் வேண்டிக் கொண்டான். தெய்வீக தம்பதிகள் விவசாயிகள் வேடத்தில் இங்கு வந்து, இரவில், வயல்களை விதைத்து, தண்ணீர் பாய்ச்சினார்கள். தெய்வீக பூர்வீகம் என்பதால், காலையில் பயிர்கள் தயாராக மற்றும் ஏராளமாக இருந்தது, அதன் மூலம் மக்களை காப்பாற்றியது. தமிழில், “தெளி” என்பது தெளித்தல் அல்லது விதைப்பதைக் குறிக்கிறது.

திருநள்ளாறு தரிசனத்திற்குப் பிறகு, சம்பந்தர் இங்கு வந்தாலும், கோயிலைக் கவனிக்காமல் தொடர்ந்தார். விநாயகர் பத்து முறை அவரைக் கூப்பிட்டு, இறைவன் மீது பதிகம் பாடச் செய்தார். அதன் பிறகு அவரை கோவிலுக்கு அனுப்பி வைத்தார். பிரதான கோவிலின் நுழைவாயிலுக்கு எதிரே சம்பந்த விநாயகர் (கூப்பிட்ட விநாயகர்) சன்னதி உள்ளது. இச்சம்பவத்தால் இவ்வூருக்குக் கூவி-பாத்து என்ற பெயரும் வந்தது, இது காலப்போக்கில் கோவில் பாத்து என்று கெட்டுப் போனது. சம்பந்தர் இறுதியாக இங்கு வந்தபோது, இங்கு வாழும் பௌத்தர்கள் அவரை ஆலயத்தில் வழிபடவிடாமல் தடுக்க முயன்றனர். சம்பந்தர் இறைவனிடம் முறையிட்டதாகவும், அவர் போராட்டக்காரர்களை பயமுறுத்துவதற்காக அவர்கள் மீது இடி விழுந்ததாகவும் கூறப்படுகிறது. ஆனால் இது ஓயாத போராட்டக்காரர்களை நிறுத்தவில்லை. சம்பந்தரை விவாதத்திற்கு வருமாறு சவால் விடுத்தனர். குழந்தை துறவி விவாதத்தில் வெற்றி பெற்றார், அதன் விளைவாக, உள்ளூர்வாசிகள் சைவ மதத்திற்கு மாறினர்.

மகாபாரதத்தில், சிவன் இங்கு அர்ஜுனனுக்கு தோன்றியதாகக் கூறப்படுகிறது, எனவே அவர் கிராதமூர்த்தி (வேட்டைக்காரனாக) என்று அழைக்கப்படுகிறார். இக்கோயிலில் 63 நாயன்மார்களில் ஒருவரான காரைக்கால் அம்மையாருக்கு தனி சன்னதி உள்ளது, இது அவரது அவதார ஸ்தலமாகும்.

இந்த கோவிலில் உள்ள சில சிலைகள் மிகவும் சுவாரஸ்யமானவை. இங்குள்ள மூலவர் லிங்கம் நான்கு யுகங்களைக் குறிக்கும் நான்கு அம்சங்களுடன் / முகங்களுடன் காட்சியளிக்கிறது. சனீஸ்வரனின் மூர்த்தி அவரது மனைவி ரேணுகா தேவியுடன் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது.

காரைக்கால் நகரின் வடக்கு எல்லையில் இக்கோயில் அமைந்துள்ளது. இங்கிருந்து 5 கி.மீ தூரத்தில் தருமபுரத்தில் உள்ள யாழ் மூரி நாதர் கோவில் மற்றும் திருநள்ளாறு தர்பாரண்யேஸ்வரர் கோவில் (சனீஸ்வரன் கோவில்) (இரண்டும் பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் கோவில்கள்), மேலும் தேவாரம் வைப்பு ஸ்தலமான தக்கலூரில் உள்ள அழகிய திருலோகநாதர் கோவில் உள்ளது.

நடேசன் குருக்கள்: 97865 17075

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s