ஐராவதேஸ்வரர், திருக்கொட்டாரம், திருவாரூர்


ஒருமுறை துர்வாச முனிவர் கைலாசத்தில் சிவனை வழிபட்டு மாலையைப் பெற்றார். அது இந்திரனிடம் இருப்பது பொருத்தமாக இருக்கும் என்று எண்ணி, முனிவர் அந்த மாலையை அவரிடம் கொடுத்தார். தான் தேவர்களின் அதிபதி என்று பெருமிதம் கொண்ட இந்திரன், தனது யானையான ஐராவதத்தின் தலையில் மாலையை வைத்தான். ஆனால் அந்த மாலை யானைக்கு எரிச்சலை ஏற்படுத்தியது. அது அதன் தலையை அசைத்து, அதை நசுக்கியது. இந்த நிகழ்வுகளால் அதிர்ச்சியடைந்த முனிவர், இந்திரன் மற்றும் ஐராவதம் இருவரையும் சபித்தார்.இதன் விளைவாக சொர்க்க யானை தெய்வீகத்தன்மையை இழந்து சாதாரண காட்டு யானையாக மாறியது. நூறு ஆண்டுகளாக ஐராவதம் பல சிவாலயங்களில் வழிபட்டு, இறுதியில் மதுரை சுந்தரேஸ்வரர் கோவிலில் சாபம் நீங்கியது. ஐராவதம் வழிபட்ட கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று. ஐராவதம் இங்கு வந்தபோது, வழிபாட்டிற்காக மழை பெய்யும் வகையில் மேகங்களைத் துளைக்க அதன் தந்தங்களைப் பயன்படுத்தியது. இக்கோயிலில் உள்ள தேவாரத்தில் உள்ள சம்பந்தரின் பதிகம் இச்சம்பவத்தைக் குறிப்பிடுகிறது.

ஐராவதத்தின் தந்தங்கள் மேகங்களைத் துளைத்தபோது, மழை ஒரு நதியைப் போல அதிகமாகப் பாய்ந்து, வாஞ்சியாறு நதி உருவானதாகக் கூறப்படுகிறது. தமிழில், “கொட்டு” என்றால் தந்தம் மற்றும் “ஆறு” என்பது ஆறு, எனவே கொட்டாரம் என்பது தந்தங்களால் உருவாக்கப்பட்ட நதி / வெள்ளத்தைக் குறிக்கிறது. இந்த ஆலயம் காவேரி ஆற்றின் கிளை நதியான நட்டாறு ஆற்றின் கரையில் அமைந்துள்ளது – இது கோயிலின் தீர்த்தங்களில் ஒன்றாகவும் கருதப்படுகிறது.

சுபகா முனிவர் இந்தக் கோயிலில் தினமும் வழிபாடு செய்து வந்தார். ஒரு நாள் அவர் தாமதமாகிவிட்டார், அவர் சென்றடைந்ததும் கோவில் கதவுகள் மூடப்பட்டன. இங்குள்ள இறைவனை வழிபடத் தீர்மானித்த அவர், தேனீ வடிவம் எடுத்து கோயிலுக்குள் நுழைந்தார். அவரது பிரார்த்தனைக்குப் பிறகு, அவர் தேனீ வடிவத்தில் இருக்கத் தேர்ந்தெடுத்தார். காலப்போக்கில், தேனீக்களின் கூட்டம் உருவானது, இந்த கூட்டில் இருந்து தேன் சிவனின் அபிஷேகத்திற்கு பயன்படுத்தப்படும். இன்றும் கூட வருடத்தில் சில சமயங்களில் இந்தக் கூட்டைக் காணலாம். சுபகா முனிவருக்கு கோயிலில் தனி சன்னதி உள்ளது.

அகஸ்தியர் வழிபட்ட கோவில்களில் இதுவும் ஒன்று.

சம்பந்தர் இங்கு வழிபட்டதால், குறைந்தது 7 ஆம் நூற்றாண்டிலிருந்தே கோயில் உள்ளது. உள்ளே உள்ள கல்வெட்டுகளின்படி, 11 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் அல்லது 12 ஆம் நூற்றாண்டின் தொடக்கத்தில் குலோத்துங்க சோழன் I என்பவரால் கட்டப்பட்ட கோயில். சடையவர்மன் சுந்தர சோழ பாண்டியன் உட்பட பல்வேறு மன்னர்களின் மானியங்களை குறிப்பிடும் கல்வெட்டுகளும் உள்ளன. சுவாரஸ்யமாக, கோவிலில் இரண்டு பலி பீடங்கள் உள்ளன – ஒவ்வொன்றும் நந்தியின் பின்புறம் மற்றும் முன். பிரதான கருவறை வவ்வால்-நேத்தி மண்டபத்தில் அமைந்துள்ளது.

தொடர்பு கொள்ளவும் மாது குருக்கள்: 7502212319 ஸ்ரீராம் குருக்கள்: 8903888174. போன்: 04368 261447.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s