வேள்விடைநாத சுவாமி, திருக்குருகாவூர், நாகப்பட்டினம்


சுந்தரர் தனது பல யாத்திரைகளில் ஒன்றை மேற்கொண்டபோது இந்த இடத்திற்கு வந்தார், ஆனால் அன்றைய தினம் பிரார்த்தனை செய்ய உடனடியாக ஒரு சிவன் கோவில் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை. சோர்வு மற்றும் பசி, அவர் சிறிது நேரம் ஓய்வெடுத்தார், அப்போது எங்கிருந்தோ ஒரு முதியவர் தோன்றி உணவு மற்றும் தண்ணீரை வழங்கினார். முதியவரின் கூற்றுப்படி, அது சிவ பக்தர்களுக்கு சேவை செய்யும் வழியைக் கழுவுகிறது. சுந்தரரும் பரிவாரங்களும் அருகிலிருந்தவரின் வீட்டிற்குச் சென்று தயிர் சாதம் சாப்பிட்டு சிறிது நேரம் ஓய்வெடுத்தனர். கண்விழித்த சுந்தரர் முதியவரைக் காணவில்லை. சொல்லப்போனால், அவர்கள் உணவு உண்டு ஓய்வெடுத்த வீடு இப்போது இல்லை! அந்த முதியவர் வேறு யாருமல்ல சிவனே என்பதை உணர்ந்த துறவி, இறைவனை வேண்டிக் கொண்டு, அருகில் உள்ள இந்தக் கோயிலுக்கு அழைத்துச் செல்லப்பட்டார். இந்தக் கோவிலின் பழக்கவழக்கங்கள் இன்றும் தமிழ் மாதமான சித்திரையில் ஒவ்வொரு பௌர்ணமி தினத்திலும் மக்களுக்கு தயிர் சாதம் ஊட்டுவதை உள்ளடக்குகிறது. இங்கு வழிபட்டால், வாழ்வில் உணவுப் பற்றாக்குறை ஏற்படாது என்ற நம்பிக்கையும் பக்தர்கள் மத்தியில் உள்ளது.

இங்கு இன்னொரு கதை சம்பந்தர் தொடர்பானது. அவருடன் வாக்குவாதத்தில் தோற்றுப்போன பிற மதங்களைச் சேர்ந்த ஏராளமான பக்தர்கள் அன்றைய வழக்கப்படி இறந்தனர். அதனால் பல மரணங்களை ஏற்படுத்திய பாவத்தைப் போக்கிக் கொள்வதற்காக காசிக்குச் செல்ல விரும்பினார். காசிக்குச் செல்ல இறைவனின் அனுமதியைப் பெற, சீர்காழியில் சிவனை வழிபட்டார். குழந்தை துறவியின் தொல்லையைக் காப்பாற்ற, சிவபெருமான் சம்பந்தரிடம் குருகாவூருக்குச் செல்லும்படி கூறி, கங்கை நதியை இங்குள்ள கோயில் குளத்திற்குக் கொண்டு வந்தார். சம்பந்தர் நீராடிவிட்டுத் தூய்மையடைந்தார். இது தமிழ் மாதமான தையில் நடந்ததாகக் கூறப்படுகிறது, எனவே ஒவ்வொரு ஆண்டும் இந்த நேரத்தில், பக்தர்கள் குளிப்பதற்கு கோயில் கிணறு திறக்கப்படுகிறது. இந்த ஒரு மாதத்தில் கோயில் குளத்தில் உள்ள நீர் வெண்மையாக மாறும் என்று கூறப்படுகிறது, அதனால் இது பால் கிணறு என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

வேள்விடைநாத சுவாமி என்ற சிவனின் பெயர் வெள்ளா (வெள்ளை) மற்றும் இடாய் (காளை, ரிஷபத்தைக் குறிக்கும் காளை) என்பதிலிருந்து வந்தது – முக்கியமாக, இறைவன் வெள்ளைக் காளையின் மீது சவாரி செய்கிறான். சிவனை வழிபடவும் சேவை செய்யவும் விஷ்ணு ஒருமுறை ரிஷபம் அவதாரம் எடுத்ததாக கூறப்படுகிறது. இங்குள்ள சிவனுக்கு ரத்னகுரேசுவரர் என்று மற்றொரு பெயர். இங்குள்ள அம்மனுக்கு நீலோத்பலா விசாலாக்ஷி என்ற அழகிய பெயர் உண்டு. இந்த இடத்தின் பெயர்களின் தோற்றம் மிகவும் சுவாரஸ்யமானது. மேற்குறிப்பிட்ட வெள்ளைடைநாதரின் சொற்பிறப்பிலிருந்து இத்தலம் பழங்காலத்தில் ரிஷபபுரம் என்றும் அழைக்கப்பட்டது. சிவன் சம்பந்தருக்கும் அவரைப் பின்பற்றியவர்களுக்கும் தயிர் சாதம் ஊட்டியதால், இத்தலம் ததியோன்னபுரம் என்று அழைக்கப்பட்டது. அக்னி புறா வேடத்தில் சிபி சக்ரவர்த்தியை சோதித்ததைப் பற்றி படித்திருக்கிறோம். அக்னி தனது அசல் வடிவத்தை மீண்டும் பெற இங்கே வழிபட்டார், இதற்காக இங்கு ஒரு தொட்டியை உருவாக்கினார். குருவி என்பது புறாவைக் குறிக்கும் தமிழ், இதனாலேயே குரு-கவுர் என்ற பெயர் வந்தது.

இது ஆரம்பகால சோழர் கோயிலாக இருந்தாலும், 7ஆம் நூற்றாண்டில் இருந்திருக்க வேண்டும் (சம்பந்தர் இங்கு வருகை தந்ததன் மூலம்), 10ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் இடைக்காலச் சோழர்களின் காலத்தில் உத்தம சோழனால் மீண்டும் கல்லால் கட்டப்பட்டது. . இக்கோயிலில் அவர் காலத்து கல்வெட்டுகளும், முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன், ராஜேந்திர சோழன், விக்ரம சோழன் மற்றும் குலோத்துங்க சோழன் முதலாம் கல்வெட்டுகளும் உள்ளன.

இந்த கோவிலின் உருவ அமைப்பு மற்றும் கட்டிடக்கலைக்கு பல சுவாரசியமான அம்சங்கள் உள்ளன. கோவிலின் புராணத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ள விஷ்ணு, பூதேவியுடன் கரியமாணிக்கப் பெருமாள் என இங்கு தனி சன்னதி உள்ளது. வழக்கத்திற்கு மாறாக, இந்த கோவிலில் முருகன் தெற்கு நோக்கி (சாதாரணமாக கிழக்குக்கு பதிலாக) இருக்கிறார், மேலும் தட்சிணாமூர்த்திக்கு இணையான குருவாகக் கருதப்படுகிறார், எனவே வியாழக்கிழமைகளில் முருகனுக்கு சிறப்பு வழிபாடு செய்யப்படுகிறது. துர்க்கை எட்டு கரங்களுடன், அஷ்ட புஜ துர்க்கையாக சித்தரிக்கப்படுகிறார். முனிவர் துர்வாசர் சாந்த துர்வாசராகவும், புன்னகையுடன் விளையாடியவராகவும், ஒரு கையில் பனை ஓலைப் பிரதிகளை ஏந்தியவராகவும் சித்தரிக்கப்படுகிறார். விநாயகருக்கு ஒரு கோஷ்டம் சன்னதியும் உள்ளது, மேலும் அவர் குடை மற்றும் சாமரம் ஆகியவற்றுடன் சித்தரிக்கப்படுகிறார். மேலும் இங்கு செல்வ விநாயகர் மற்றும் மாவடி விநாயகருக்கு மேலும் இரண்டு விநாயகர் சன்னதிகளும், சட்டநாதர், சிவலோகநாதர், பூலோகநாதர் போன்ற பல்வேறு வடிவங்களில் சிவனுக்கான தனி லிங்கங்களும் உள்ளன. சனிக்கு தனி சன்னதி இருந்தாலும் இங்கு தனி நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை. .

கோவில் பூசாரி காலை (7-10.30 மணி) மட்டுமே வருவார்.

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s