வாமனபுரீஸ்வரர், திருமாணிக்குழி, கடலூர்


ஒரு சிவன் கோவிலில் உண்பதற்கு எதையாவது தேடும் போது, ஒரு எலி விளக்கின் திரியை தற்செயலாக இழுத்து, விளக்கை பிரகாசமாக எரியவிட்டது. இது தற்செயலாக நடந்தாலும் சிவபெருமானை மகிழ்வித்தது. எலியை அடுத்த பிறவியில் உன்னதமான, தாராளமான மகாபலியாகப் பிறக்கச் செய்தார். தேவலோக தேவர்களின் வேண்டுகோளின்படி, மகாபலியை வெல்ல விஷ்ணு வாமன அவதாரத்தை எடுத்தார். அவர் ஒரு இளம் பிராமண பையனின் வடிவத்தில் தனது 3 காலடிகளால் அளவிடப்பட்ட நிலத்தைக் கேட்டார், மேலும் மூன்றாவது அடியுடன், மகாபலியை நரக உலகிற்கு அனுப்பினார். விஷ்ணுவிற்கு வாமனனாக தோஷம் ஏற்பட்டதாகவும், அதிலிருந்து விடுபட விஷ்ணு இங்கு சிவனை வழிபட்டதாகவும் இந்தச் செயல் பொருள்படும். சிறு இளங்கலைப் பையனான வாமனனை வழிபடச் செய்ய, சிவபெருமானும் அவரது அளவைக் குறைத்து ஒரு துளைக்குள் நுழைந்தார். தமிழில் மாணி என்றால் இளங்கலை என்றும், குழி என்றால் ஓட்டை என்றும் பொருள் – எனவே இத்தலம் மாணிக்குழி என்று அழைக்கப்படுகிறது. சிவன் இங்கு வாமனருக்கு அருள்பாலித்ததால், அவர் வாமன-புரீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

மகாபலியின் முடிவிற்கு முன், விஷ்ணு அவருக்கு ஒரு சிரஞ்சீவி அந்தஸ்தை வழங்கினார் – என்றென்றும் வாழும் – அவரது பக்தி மற்றும் கருணை மனப்பான்மை காரணமாக. இதன் விளைவாக, மகாபலி ஒரு வருடத்திற்கு ஒருமுறை பூமிக்கு வருவார் என்று நம்பப்படுகிறது, இது ஓணம் என்று கொண்டாடப்படுகிறது.

விஷ்ணு இங்குள்ள கர்ப்பகிரஹத்தில் சிவனிடம் தொடர்ந்து பிரார்த்தனை செய்வதாக நம்பப்படுகிறது, மேலும் அவரது வழிபாட்டுக்கு இடையூறு ஏற்படாதபடி சிவனிடம் வேண்டினார். இதற்காக, பதினொரு ஏகாதச ருத்ரர்களில் ஒருவரான பீம ருத்ராவை – ஒரு பாதுகாப்புத் திரையை உருவாக்கி அதில் வசிக்க சிவன் நியமித்தார். இதை இன்றும் காணலாம், மூலவரின் முன் உள்ள துணித் திரையில், கர்ப்பகிரஹத்தில் பீம ருத்திரன் அச்சிடப்பட்டிருப்பதைக் காணலாம், மேலும் பீம ருத்ரருக்குத்தான் அதிக வழிபாடுகள் மற்றும் பிரசாதங்கள் வழங்கப்படுகின்றன. பக்தர்கள் தீபம் ஏற்றும் போது மட்டுமே மூலவரை தரிசனம் செய்ய அனுமதிக்கப்படுவார்கள், அதுவும் மிகக் குறுகிய காலத்திற்கு – சிறந்த சில வினாடிகள் – திரையை ஒதுக்கி வைக்கும் போது; ஆனால் அப்போதும், ருத்ர பீமனுக்கு தீபம் ஏற்றிய பிறகுதான்.

திருடர்களிடமிருந்து தப்பிக்க இந்தக் கோயிலில் தஞ்சம் புகுந்த வடநாட்டைச் சேர்ந்த வணிகரான அதிரியை சிவனும் பார்வதியும் பாதுகாத்தனர். அவர்கள் மனிதனுக்கு உதவியதால், சிவனும் பார்வதியும் இங்கு உதவி நாயகர் என்றும் உதவி நாயகி என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்கள்.

கோயிலில் தனி சந்நிதி இருந்தாலும், பார்வதியும் சிவபெருமானுடன் கர்ப்பகிரகத்தில் எப்போதும் இருப்பதாகக் கருதப்படுகிறாள். எனவே தெய்வங்களுக்கு என்று தனியான பள்ளியறை இல்லை, மேலும் கர்ப்பகிரஹமே சிவசக்தியைக் குறிக்கும் பள்ளியறையாகக் கருதப்படுகிறது.

இங்குள்ள தட்சிணாமூர்த்தி நாக தேவர்களால் வழிபட்டதாக நம்பப்படுகிறது. கோவிலை வடக்கிலும் மேற்கிலும் ஒட்டிய கெடிலம் ஆறு, லட்சுமி மற்றும் சரஸ்வதியின் வடிவங்களாகக் கருதப்படும் கெடிலம் மற்றும் ஸ்வேதா நதிகளின் சங்கமம் என்று கூறப்படுகிறது. அருணகிரிநாதர் தனது திருப்புகழ் நூலில் இக்கோயிலில் முருகன் மீது பாடியுள்ளார்.

முக்கிய கோயில் பழமையானது மற்றும் திரிசங்கு மற்றும் ஹரிச்சந்திரன் காலத்தில் கட்டப்பட்டதாக கருதப்படுகிறது. இக்கோயிலில் சம்பந்தர் பதிகம் பாடியதால், இக்கோயில் நிச்சயமாக 1400 ஆண்டுகளுக்கு மேல் பழமையானது. இக்கோயிலின் கட்டிடக்கலை இடைக்கால சோழர் காலத்தைச் சேர்ந்தது, கிரானைட் மற்றும் கல் கட்டிடம் மற்றும் கோயிலில் உள்ள சிற்பங்கள் மற்றும் உருவப்படங்கள் ஆகியவற்றால் சான்றாகும். இங்குள்ள சுவாரசியமான உருவப்படத்தில், விநாயகரின் கொறிக்கும் வாகனமான டிங்கா, அவரது எஜமானரின் பக்கத்தில் இருப்பதும், துர்காவின் கீழ் மகிஷா காளை இல்லாததும் அடங்கும். கர்ப்பக்கிரகத்தின் வெளிப்புறச் சுவரிலும், கோயிலின் மற்ற இடங்களிலும் பல கல்வெட்டுகள் உள்ளன.

தொடர்பு கொள்ளவும் நடராஜ குருக்கள்: 9486387154

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s