திருவள்ளீஸ்வரர், பாடி, சென்னை


திருவலிதாயம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, இது பெருநகர சென்னை மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள ஒரு சில பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் கோயில்களில் ஒன்றாகும். திருவொற்றியூர், மயிலாப்பூர் மற்றும் திருவான்மியூர் ஆகிய மூன்று நகரங்கள் மட்டுமே நகருக்குள் உள்ளன (திருமுல்லைவாயல் மற்றும் திருவேற்காடு ஆகியவை சென்னைக்கு வெளியே கருதப்படுகின்றன).

பரத்வாஜ முனிவர் – பிரஹஸ்பதியின் மகன் – வலியன் என்ற குருவியாகப் பிறந்தார். பறவை இதனால் மிகவும் ஏமாற்றமடைந்தது, மேலும் வாழ்க்கையில் பெரிய ஒன்றை விரும்பியதால், அது பல்வேறு இடங்களில் சிவனை வணங்கத் தொடங்கியது. இறுதியாக, சிட்டுக்குருவி இங்கு வந்து சிவனை வழிபட்டு, பறவைகளின் அரசனாக ஆக்கப்பட்டது. வலியன் வழிபட்ட தலம் என்று பொருள்படும் இக்கோயில் வலிதாயம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. [ நாகப்பட்டினம் மாவட்டத்தில் உள்ள வலிவலத்தில் உள்ள மணத்துணை நாதர் கோவிலின் ஸ்தல புராணம் – மற்றொரு பாடல் பெற்ற ஸ்தலம் – அந்தக் கோவிலில் சிவனை வணங்கி மற்ற பறவைகளை எதிர்த்துப் போராடும் அளவுக்கு வலிமை பெற்ற ஒரு சிட்டுக்குருவியையும் உள்ளடக்கியது. அந்த சிட்டுக்குருவி வலுவாகி கோவிலை சுற்றி வலம் வந்ததால், அந்த இடம் வலிவலம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.

இக்கோயில் குரு பரிகார ஸ்தலம், இதற்குப் பின்னால் ஒரு ஸ்தல புராணம் உள்ளது. தேவர்களின் குருவான பிரஹஸ்பதி, ஒருமுறை காமத்திற்கும் ஆசைக்கும் இரையாகி, அதன் விளைவாக, வான நடனக் கலைஞரான மேனகாவிடம் இருந்து சாபம் பெற்றார். மார்க்கண்டேய முனிவரின் அறிவுரையின்படி, குரு சாப விமோசனம் பெற இங்கு சிவனை வழிபட்டார்.

பிரம்மாவுக்கு கமலி மற்றும் வள்ளி என்ற இரண்டு மகள்கள் இருந்தனர், அவர்கள் இங்கு சிவனை வழிபட்டனர். இறைவனின் கட்டளைப்படி இங்கு விநாயகரை மணந்தனர்! எனவே, பல கோவில்களைப் போலல்லாமல், இங்குள்ள விநாயகர் இல்லறத்தில் இருக்கிறார், மேலும் திருமணம் செய்ய விரும்புபவர்களால் வழிபடப்படுகிறார். இது, திருமணம் நடைபெற குருவின் அருள் தேவை என்ற ஜோதிடக் கணிப்புடன் இக்கோயிலை திருமணம் செய்ய விரும்புவோருக்கு பிரார்த்தனை ஸ்தலமாக மாற்றுகிறது.

அசுரர்களான இல்வல மற்றும் வாதாபியின் திட்டங்களைப் பார்த்த அகஸ்த்திய முனிவர், வாதாபியை ஜீரணித்து அவர்களை வென்று, பின்னர் இல்வலை எரித்து சாம்பலாக்கினார் என்பது நினைவிருக்கலாம். இந்த நிகழ்வுகள் அருகிலுள்ள வில்லிவாக்கத்தில் நடந்ததாகக் கூறப்படுகிறது.

அசுரர்களைக் கொன்ற பாவத்தைப் போக்க அகஸ்தியர் பின்னாளில் இந்தக் கோயிலுக்கு வந்தார்.

ராமர், அனுமன், சுக்ரீவர் மற்றும் ராமரின் மகன்களான லவ மற்றும் குசா ஆகியோர் இங்கு வழிபட்டதாக நம்பப்படுவதால், ஸ்தல புராணத்தில் இந்த கோவிலில் ராமாயணம் பற்றிய குறிப்பு உள்ளது.

இந்த கோவில் அமைந்துள்ள பகுதியின் பெயரான “பாடி” என்ற சொல் படை என்ற தமிழ் வார்த்தையான படை என்பதிலிருந்து வந்தது. சோழர் காலத்தில், இந்த இடம் ஒரு ஆயுதக் களஞ்சியமாக இருந்ததால், அதன் பெயர் வந்தது.

இங்குள்ள அசல் கட்டமைப்பு கோயில் 6 அல்லது 7 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த செங்கல் கோயிலாக இருந்ததாகக் கூறப்படுகிறது, பின்னர் 10 மற்றும் 11 ஆம் நூற்றாண்டில் சோழர்களால் இது ஒரு கற்கோயிலாக புதுப்பிக்கப்பட்டது. அதைத் தொடர்ந்து, விஜயநகர வம்சத்தால், கோவில் புதுப்பிக்கப்பட்டு, புதிய கட்டுமானங்களை கண்டுள்ளது. குறிப்பாக, கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் மற்றும் பிற இடங்களில் உள்ள கல்வெட்டுகள், முதலாம் ராஜ ராஜ சோழன் கோயிலுக்கு வழங்கிய பங்களிப்புகளைக் குறிப்பிடுகின்றன.

சென்னை மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள பல முக்கிய கோயில்களில் கஜ-பிருஷ்டா விமானம் உள்ளது, அங்கு விமானம் அமர்ந்திருக்கும் யானையின் பின்புறம் (சமஸ்கிருதத்தில் கஜபிருஷ்டம்) போன்ற வடிவத்தில் உள்ளது. இந்தக் கோயிலிலும் அத்தகைய விமானம் உள்ளது, மேலும் இது ஒரு அழகிய கட்டிடக்கலை. இக்கோயிலில் 4 தீர்த்தங்களும் உள்ளன, அதில் பிரதானமான பரத்வாஜ தீர்த்தம் எனப் பெயரிடப்பட்டது, இது பரத்வாஜ முனிவரால் கட்டப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

இது குரு பரிகார ஸ்தலம் என்பதால் தட்சிணாமூர்த்திக்கு இங்கு முக்கியத்துவம் கொடுக்கப்படுகிறது. இது பரத்வாஜ கோத்திரத்தில் பிறந்தவர்களுக்கு முக்கியத்துவம் வாய்ந்த கோயிலாகவும் கருதப்படுகிறது.

மற்றவை இருந்தாலும், சென்னை மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள இரண்டு முக்கிய குரு ஸ்தலங்களில் இதுவும் ஒன்று, மற்றொன்று போரூரில் உள்ள ராமநாதேஸ்வரர் கோவில்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 044-26540706

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s