மாசிலாமணி ஈஸ்வரர், திருமுல்லைவாயல், திருவள்ளூர்


தொண்டைமண்டலத்தில் ஒரு சோழர் கோவிலைக் கண்டறிவது வழக்கத்திற்கு மாறானது. முல்லை-வயல் எனப்படும் இரு தலங்களில் இதுவும் ஒன்று, எனவே இவற்றை வேறுபடுத்திக் காட்ட இத்தலம் வட திருமுல்லைவாயல் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. மற்றொன்று சீர்காழிக்கு அருகில் அமைந்துள்ள திருமுல்லைவாயல், அங்கு சிவன் முல்லைவன நாதர் என்று இருக்கிறார்.

திரு-முல்லைவாயல், இக்கோயிலின் ஸ்தல விருட்சமான முல்லை என்பதிலிருந்து பெயர் பெற்றது, இது மருத்துவ

குணங்கள் கொண்டதாகவும் கூறப்படுகிறது. பண்டைய காலங்களில், இந்த இடம் சம்பகாரண்யம் என்றும் அழைக்கப்பட்டது.

பழங்காலத்தில், குரும்பர் பழங்குடியினத்தைச் சேர்ந்த ஓணன் மற்றும் வாணன் ஆகியோர் இப்பகுதியை ஆக்கிரமித்து, மக்களை துன்புறுத்தினர். மன்னர் தொண்டைமான் இதை முடிவுக்குக் கொண்டுவர விரும்பினார், பல முயற்சிகளுக்குப் பிறகு, அவர்களுக்கு எதிராகப் போர் தொடுத்தார். இந்த இடத்தை நோக்கி இராணுவம் அணிவகுத்துச் செல்லும்போது, அடர்ந்த முல்லைக் காட்டை எதிர்கொண்டனர். மன்னனின் யானை கொடிகளில் சிக்கிக் கொண்டது, மேலும் சாலையை சமன் செய்ய இராணுவம் கொடிகளை வெட்டத் தொடங்கியது. அவர்கள் அவ்வாறு செய்யும்போது, தரையில் இரத்தம் வெளியேறுவதை அவர்கள் கவனித்தனர், அங்கு ஒரு லிங்கம் வெட்டப்பட்டு இரத்தம் வழிவதைக் கண்டனர். அத்தகைய பாவத்திற்குப் பொறுப்பானதற்காக அரசன் கலக்கமடைந்தான். மற்றும் தன்னைத் தானே வெட்டிக்கொள்ள முயன்றான் சிவனும் பார்வதியும் வந்து அவனைத் தடுத்தனர், சிவன், அந்த இடத்தில் ஒரு கோயிலைக் கட்டும்படி மன்னனிடம் கூறினார் மேலும் அவர் மாசிலாமணியாக (எந்த கறையும் இல்லாமல்) விலைமதிப்பற்ற ரத்தினமாக (மணி) தங்குவதாக உறுதியளித்தார். குரும்பர்களை அழிக்கவும், கோயிலைப் பாதுகாக்கவும் நந்திக்கு உத்தரவிடப்படும் என்றும் அவர் உறுதியளித்தார்.

மேற்கூறிய புராணத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளதால், லிங்கத்தின் மீது படையினால் ஏற்பட்ட காயத்தை ஆற்றுவதற்காக, மூலவர் எப்போதும் சந்தனப் பூசப்பட்டிருப்பார். ஒவ்வொரு ஆண்டும் தமிழ் மாதமான சித்திரையில் சதயம் நட்சத்திரத்தன்று, பழைய பூச்சு அகற்றப்பட்டு, மூலவருக்கு புதிய சந்தனப் பூச்சுடன் அபிஷேகம் செய்யப்படுகிறது.

வசிஷ்ட முனிவர் தவம் செய்த தலங்களில் இதுவும் ஒன்றாகக் கருதப்படுகிறது, அதற்காக அவர் தனது பக்திக்கு வெகுமதியாக காமதேனு என்ற பசுவைப் பெற்றார். இன்று நாம் காணும் கோவிலின் கணிசமான பகுதி சோழர், சுமார் 9 ஆம் நூற்றாண்டிலிருந்து, 11 ஆம் நூற்றாண்டு வரை அவர்களால் மேலும் சேர்த்தல். கோவிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் ராஜேந்திர சோழன் I, செம்பியன் மாதேவி மற்றும் குலோத்துங்க சோழன் III உட்பட பல்வேறு சோழர்களையும் அரசர்களையும் குறிப்பிடுகின்றன. மற்றும் மூன்றாம் ராஜ ராஜ சோழன். மண்டபத்தின் தரையில் உள்ள மற்றொரு கல்வெட்டு 961 CE தேதியிடப்பட்டது. பிற்கால மாற்றங்கள் மற்றும் புதுப்பித்தல்கள் விஜயநகர வம்சத்தின் காலத்திலிருந்து வந்தவை. கோயிலில் பாண்டியர்களின் தாக்கங்கள் எதுவும் இல்லை என்றாலும், 13 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த பாண்டியர் காலத்து கல்வெட்டுகள் உள்ளன.

இங்குள்ள கட்டிடக்கலை தஞ்சாவூர் மாவட்டத்தில் உள்ள சோழர்கால கோவில்களை மிகவும் நினைவூட்டுகிறது. இருப்பினும், தமிழ்நாட்டின் மற்ற இடங்களை விட தொண்டைநாட்டு கோவில்களில் அதிகம் காணப்படுவது (இது பல்லவர் பாணியில் இருப்பதால் இருக்கலாம்), கஜ-பிருஷ்ட விமானம் ஆகும், அங்கு கர்ப்பகிரஹமும் அதன் மேல் உள்ள விமானமும் ஒரு வடிவில் உள்ளன. யானையின் முதுகு போன்ற அரை வட்ட நாகரீகம். கர்ப்பகிரஹத்தின் நுழைவாயிலின் இருபுறமும் உள்ள தூண்கள் ஒவ்வொன்றும் வெள்ளெருக்கு மரத்தின் ஒரு துண்டு மரத்தால் ஆனது. இவை குறும்பர்கள் மீதான அரசனின் வெற்றியின் கொள்ளை என்று கூறப்படுகிறது.

ராமாயணத்திலிருந்து ராமரின் மகன்களான லவ மற்றும் குசா ஆகியோரால் வணங்கப்பட்ட குசலவபுரீஸ்வரருக்கும் ஒரு சன்னதி உள்ளது. கர்ப்பகிரகத்தில் பாதரசம் மற்றும் வெள்ளியால் ஆன ரச லிங்கமும் உள்ளது.

வழக்கத்திற்கு மாறாக பெரும்பாலான தென்னிந்திய கோவில்கள் செல்வதால், இந்த கோவிலின் ராஜ கோபுரம் தெற்கு நோக்கி உள்ளது.

இங்கு 2 நந்திகள் உள்ளன – ஒருமுறை மூலவரை எதிர்கொண்டால், வெளிப் பிரகாரத்தில் உள்ளவர் கர்ப்பகிரஹத்தை விட்டு விலகி நிற்கிறார். மேலே உள்ள ஸ்தல புராணத்தின்படி, கோயிலைக் காக்க சிவனால் கட்டளையிடப்பட்ட நந்தி என்று கூறப்படுகிறது. கிரகங்கள் இங்கு சிவனை வழிபட்டதால், இக்கோயிலில் தனி நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை. இங்குள்ள முருகன் அருணகிரிநாதரால் திருப்புகழில் போற்றப்படுகிறார்.

இங்குள்ள அம்மன் கொடியிடை அம்மன் என்று அழைக்கப்படுகிறார், மூலவருக்கு வலதுபுறம் சன்னதி உள்ளது. இந்த கோவிலில், அவள் கிரியா சக்தியை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறாள். திருவொற்றியூரில் உள்ள ஆதிபுரீஸ்வரர் கோவிலில் உள்ள வடிவுடை அம்மன் (ஞான சக்தி) மற்றும் மீஞ்சூர் திருமங்கீஸ்வரர் கோவிலில் (இச்சா சக்தி) திருவூடை அம்மன் ஆகியோருடன், இந்த மூன்று அம்மன்களும் இந்து மதத்தில் முக்கியத்துவம் வாய்ந்த திரிசக்திகளை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகின்றனர், மேலும் பக்தர்களுக்கு அருள்பாலிப்பதாக கூறப்படுகிறது. அவர்களின் அனைத்து தேவைகள் மற்றும் அபிலாஷைகள், குறிப்பாக ஒரே நாளில் சென்றால்.

இங்குள்ள ஸ்தல புராணத்தைச் சேர்ந்த ஓணான், கந்தன் என்ற மற்றொரு குரும்பருடன் சேர்ந்து, காஞ்சிபுரத்தில் உள்ள ஒனகந்தந்தளியில் ஓண கந்தேஸ்வரருக்குக் கோயிலை நிறுவினார்.

திருவாரூரில் பிறந்து, காஞ்சிபுரத்தில் வசித்தோ, சிதம்பரத்தை வழிபட்டோ, திருவண்ணாமலையில் உள்ள அருணாசலேஸ்வரரை நினைத்தோ, காசியில் இறந்தோ முக்தி அடையலாம் என்கிறது சிவபுராணம். ஆனால் திருமுல்லைவாயல் கோயிலைப் பற்றி கேட்டாலே முக்தி அடையலாம் என்பது நம்பிக்கை.

திருவான்மியூரில் உள்ளதைப் போலவே, சில சோழர்களின் தாக்கங்கள் இன்று காணப்படுகின்றன, இருப்பினும் அவை உடனடியாக அங்கீகரிக்கப்படவில்லை. சோழர் காலத்தில், இந்த பகுதி ஜெயம்கொண்ட சோழ மண்டலத்தின் ஒரு பகுதியாக புழல் கோட்டம் என்று அழைக்கப்படும் ஒரு தனி நகரமாக இருந்தது. இது புழல் என்ற இடத்திற்கு இன்று பெயர் வழங்கியுள்ளது.

அம்பத்தூர் – அருகிலுள்ள புறநகர்ப் பகுதி – சோழர் காலப் பதிவுகளில் இந்தக் கோயிலின் பெயர் தெளிவாகத் தெரிகிறது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 044-26376151

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s