மருந்தீஸ்வரர், திருவான்மியூர், சென்னை


மூன்று கடற்கரைக் கோயில்களில் இதுவும் ஒன்று – இவை அனைத்தும் பாடல் பெற்ற ஸ்தலங்கள் – சென்னையில்; மற்ற இரண்டு திருவொற்றியூரில் உள்ள ஆதிபுரீஸ்வரர் (தியாகராஜர்) கோயிலும், மயிலாப்பூரில் உள்ள கபாலீஸ்வரர் கோயிலும் ஆகும்.

இன்று நடைமுறையில் இருக்கும் சித்த மருத்துவம், இயற்கை மருத்துவத்தில் நிபுணராகக் கருதப்பட்ட அகஸ்த்தியர் முனிவரிடமிருந்து தோன்றியதாகக்

கூறப்படுகிறது. அகஸ்தியர் இங்குள்ள சிவனை வழிபட்டு, மூலிகை மருத்துவம் பற்றிய முழுமையான அறிவை சிவனிடம் இருந்து பெற்றார் என்பது இக்கோயிலின் ஸ்தல புராணம். இதன் விளைவாக, இங்குள்ள சிவன் மருந்தீஸ்வரர் என்றும் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் இங்குள்ள இறைவனின் சமஸ்கிருதப் பெயர் ஔஷதேஸ்வரர். இயற்கையாகவே, இந்த இடம் அனைத்து வகையான நோய்களையும் குணப்படுத்தும் ஒரு பிரார்த்தனை தலமாகும்.

இந்திரன் காமதேனுவை வசிஷ்ட முனிவருக்கு சிவபெருமானின் தவத்தைப் போற்றியதன் அடையாளமாக பரிசாக அனுப்பினான்,. காமதேனு முனிவருக்கு உண்மையாக சேவை செய்தார், ஆனால் ஒரு சந்தர்ப்பத்தில், வழிபாட்டிற்கு பால் வழங்குவதில் தாமதம் ஏற்பட்டது. இதனால் கோபமடைந்த முனிவர், பசுவின் தெய்வீகத்தன்மையை இழக்கச் சபித்தார்; ஆனால் காமதேனுவின் அந்தஸ்தை மீண்டும் பெற இந்த கோவிலில் சிவனை வழிபட வேண்டும் என்றும் அவர் பரிந்துரைத்தார். காமதேனு இங்கு வந்து சிவனை வழிபட்டு, அதன் மடியிலிருந்து பாலை நேரடியாக சிவலிங்கத்தின் மீது ஊற்றி, அதன் பழைய பொலிவுடன் மீட்கப்பட்டது. புதையுண்ட லிங்கத்தின் மீது குளம்பு அடித்ததில் காமதேனு தற்செயலாக இந்த இடத்தைக் கண்டுபிடித்தனர், இன்றும் லிங்கத்தின் மீது குளம்பு அடையாளத்தைக் காணலாம் என்று கூறப்படுகிறது.

கோவிலின் உள்ளே அனுமன் வழிபட்ட லிங்கம், இந்திரனின் சாபத்தைப் போக்கிய சுந்தரேஸ்வரரின் லிங்கம் மற்றும் பரத்வாஜ முனிவர் வழிபட்ட லிங்கம் உட்பட ஒவ்வொன்றும் அதன் சொந்த புராணங்களுடன் உள்ளன.

இராஜகோபுரம் அமைந்துள்ள பிரதான ஆலயம் கிழக்கு நோக்கி அமைந்துள்ளது. உள் கோபுரமும் உள்ளது. ஆனால், மூலவர் மேற்கு நோக்கி காட்சியளிக்கிறார். கோவிலின் மேற்குப் பகுதியில் உள்ள கோபுரம் மிகவும் பிற்காலத்தில் சேர்க்கப்பட்டது. ஸ்தல புராணத்தின் படி, கோயில் ஒரு காலத்தில் கிழக்கு நோக்கி இருந்தது. பின்னர், அப்பய்ய தீட்சிதர் இங்கு வந்து வணங்க மேற்கு திசையில் இருந்து வந்தார். வெள்ளம் காரணமாக குடிசையில் இருந்த அவரால் கோவிலின் கிழக்கு வாசலில் நுழைய முடியவில்லை. தனக்கு தரிசனம் தருமாறு சிவனிடம் வேண்டிக்கொண்டார், இதனால் லிங்கம் 180 பாகைகள் திரும்பி, அப்படியே மேற்கு நோக்கியும், கோயிலில் உள்ள மற்ற சன்னதிகள் வழக்கமான திசையை நோக்கியும் அப்படியே இருந்து வருகிறது. .

மூலவர் பல்வேறு பெயர்களிலும் அழைக்கப்படுகிறார். காமதேனு லிங்கத்தின் மீது பால் ஊற்றிய பிறகு, லிங்கம் வெள்ளை நிறத்தில் இருந்ததால், அவர் பால்வண்ணநாதர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்; மற்றும் வேதபுரீஸ்வரர், இங்கு வேதங்களால் வழிபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. மற்றொரு பெயர் வான்மீகநாதர், கவிஞர் வால்மீகியின் புராணம் இங்கே வழிபட்டதால், சிவன் முனிவருக்கு தாண்டவம் ஆடியதாகக் கூறப்படுகிறது. கோயிலின் மேற்கு பகுதியில் வால்மீகி முனிவருக்கு தனி சன்னதி உள்ளது.

மூலவர் மேற்கு நோக்கி, சூரியன் மற்றும் சந்திரன் தினமும் மாலை சூரியன் மறையும் போது சிவனை வழிபடுவதாகக் கருதப்படுகிறது. இதனாலேயே இக்கோயிலில் தனி நவக்கிரகம் சன்னதி இல்லை (10 அல்லது 11ஆம் நூற்றாண்டில் தோன்றிய நவக்கிரக வழிபாட்டிற்கு முன் கட்டப்பட்ட மிகப் பழமையான கோயில் என்பதால் இதுவும் சாத்தியமாகும்).

கோயிலின் ஸ்தல விருட்சமான வன்னி மரத்தின் அடியில், மார்க்கண்டேயர் முனிவருக்கு சிவன் தரிசனம் கொடுத்ததாகவும் கூறப்படுகிறது.

8ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த பல்லவக் கோயிலின் முக்கியக் கோயில், அப்பர் மற்றும் சம்பந்தர் சிவன் மீது பதிகங்கள் பாடியிருப்பதால், அதற்கு முன்னரே மூலக் கோயில் / சன்னதி இருந்திருக்கும். 11 ஆம் நூற்றாண்டில், அந்த நேரத்தில் இப்பகுதியை ஆண்ட சோழர்களால் குறிப்பிடத்தக்க விரிவாக்கம் மேற்கொள்ளப்பட்டது.

இங்குள்ள சிவலிங்கம் தீண்டத் திருமேனி, அதாவது மனிதக் கைகளால் தீண்டப்படாதது. இங்குள்ள முருகன் அருணகிரிநாதரால் திருப்புகழில் போற்றப்படுகிறார். கோயிலின் உள்ளே 3 விநாயகர்களுக்கான சன்னதி உள்ளது, ஒவ்வொன்றும் காலத்தின் ஒரு அம்சத்தைக் கட்டுப்படுத்துவதாகக் கூறப்படுகிறது: கடந்த காலம், நிகழ்காலம் மற்றும் எதிர்காலம்.

கோயிலின் மண்டபங்களில் ஒன்று திருமுறை மண்டபம் என்று அழைக்கப்படுகிறது, இங்கு தினமும் திருமுறை பாராயணம் செய்யப்படுகிறது. ஜென்ம நாசினி, காம நாசினி, பாப நாசினி, மோக்ஷ நாசினி, ஞான தாயினி ஆகிய ஐந்து தீர்த்தங்களும் இக்கோயிலில் உள்ளன – இவை அனைத்தும் சிவனின் பூட்டிலிருந்து தோன்றியதாக நம்பப்படுகிறது.

இக்கோயிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் ராஜேந்திர சோழன் இக்கோயிலில் வழிபாடு செய்ததாகக் குறிப்பிடுகின்றன. கபாலீஸ்வரர் கோவில் மற்றும் திருவிடந்தை நித்ய கல்யாண பெருமாள் கோவில் போன்ற இப்பகுதியில் உள்ள மற்ற கோவில்களின் கல்வெட்டுகளிலும் இந்த கோவில் குறிப்பிடப்படுகிறது. இந்த கோவிலில் தென் தமிழகத்தில் உள்ள சப்த விடங்க ஸ்தலங்களுடன் தொடர்புடைய தியாகராஜ மூர்த்தியின் பிரதியும் உள்ளது.

சோழர் காலத்தில், திருவான்மியூர் வடக்குப் பெருவழியில் ஒரு முக்கியமான நிறுத்தமாக இருந்தது – தஞ்சாவூரிலிருந்து வட தமிழகத்தின் (இன்றைய ஆந்திரப் பிரதேசம்) பல்வேறு பகுதிகளுக்குச் செல்லும் சாலை. சோழிங்கநல்லூர் உட்பட இன்று கிழக்கு கடற்கரை சாலை என்று அழைக்கப்படும் இந்த சாலையின் இருபுறமும் சோழர் செல்வாக்கு கொண்ட பல இடங்கள் மற்றும் கட்டமைப்புகள் உள்ளன. சுவாரஸ்யமாக, சோழிங்கநல்லூர் என்பது சோழங்கநல்லூரின் நவீன காலச் சிதைவு, இந்த பகுதிகளில் சோழர்களின் இருப்பை தெளிவாகக் காட்டுகிறது.

வால்மீகி முனிவர் இங்கு சிவனை வழிபட்டதால் திருவான்மியூர் என்று பெயர் பெற்றது. காலப்போக்கில் இது திருவான்மியூர் ஆனது. திருவான்மியூர் புறநகருக்குள் வால்மீகி நகர் இருப்பது இந்தக் கதையின் எச்சம்.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 044-24410447

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s