மங்களபுரீஸ்வரர், தியாகவல்லி, கடலூர்


சிவன் மற்றும் பார்வதி திருமணத்தின் போது, அகஸ்திய முனிவர் உலகத்தை சமநிலைப்படுத்த தெற்கு நோக்கி அனுப்பப்பட்டார். முனிவர், திருமணத்தை தரிசனம் செய்ய விரும்பி, பல இடங்களில் லிங்கத்தை நிறுவி வழிபட்டார். இங்குள்ள கடற்கரைக்கு வந்த அவருக்கு திடீரென வயிற்று வலி ஏற்பட்டது. கடல் மணலைப் பயன்படுத்தி ஒரு லிங்கத்தை உருவாக்க முயன்றார், ஆனால் அது வடிவத்தைத் தக்கவைக்கவில்லை. இது இறைவனின் நாடகம் என்பதை உணர்ந்த அவர், சில மூலிகைகளின் சாற்றை மணலுடன் கலந்து, லிங்கம் வடிவில் தங்கி, அவரது வலி குணமானது. அகஸ்தியரும் பார்வதியின் மூர்த்தியை நிறுவினார். அவரது பக்தியில் மகிழ்ந்த பார்வதி சிவலிங்கத்துடன் இணைந்தார்.

பார்வதி இங்கு சிவனுடன் இணைந்ததால், இங்கு குங்குமம் மற்றும் மஞ்சள் மட்டுமே பிரசாதமாக வழங்கப்படுகிறது, புனித சாம்பல் (விபூதி) அல்ல. இவை மங்களத்தை குறிப்பதால், இங்குள்ள இறைவன் மங்களபுரீஸ்வரர் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.

இது மேற்கு நோக்கிய ஆலயம். லிங்கம் சதுர ஆவுடையில் நிறுவப்பட்டுள்ளது. லிங்கத்தின் மேல் ஒரு கோள அமைப்பு உள்ளது, இது இறைவனின் முடியில் இருந்து பாயும் கங்கை நதியாக கருதப்படுகிறது.

இங்குள்ள தட்சிணாமூர்த்தி இசை தட்சிணாமூர்த்தி என்று அழைக்கப்படுகிறார், மேலும் மூர்த்தியைத் தட்டினால் ஏழு இசைக் குறிப்புகளைக் கேட்கலாம். இசைக்கலைஞர்கள் தங்கள் தொழில் சம்பந்தமாக இந்த இறைவனை இங்கு வழிபடுகின்றனர். இக்கோயிலில் வழக்கத்திற்கு மாறாக தட்சிணாமூர்த்தி வெள்ளை நிறத்தில் மட்டுமே அணிந்திருப்பார், குங்குமம் அல்லது மஞ்சள் நிறத்தில் இல்லை – இதற்குக் காரணம், மூலவர், இயற்கையிலும் பெயரிலும் மங்களமாக இருப்பதால், மஞ்சள் நிறத்தில் இருக்கிறார். மேலும், சாதாரண பிரதிநிதித்துவங்களைப் போலல்லாமல், அக்னி அவரது வலது கையில் உள்ளது மற்றும் பாம்பு இடதுபுறத்தில் உள்ளது.

இக்கோயிலில் கண்ணப்ப நாயனாருக்கு தனி சந்நிதி உள்ளது, இது மிகவும் அரிதானது, ஏனெனில் அவர் இந்த கோவிலுடன் எந்த வகையிலும் தொடர்பு கொள்ளவில்லை. லிங்கோத்பவர் விஷ்ணு மற்றும் பிரம்மா சிவனை வழிபடுவது போல் சித்தரிக்கப்படுகிறார்.

இது ஒரு பழமையான கோயிலாகக் கருதப்பட்டாலும், இங்கு கட்டப்பட்ட கோயில் 12 ஆம் நூற்றாண்டில், இரண்டாம் குலோத்துங்க சோழன் (திரிபுவன சக்கரவர்த்தி) காலத்தில் கட்டப்பட்டதாக மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இந்த இடம் தியாகவல்லி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, இது அவரது ராணியின் பெயராகும். தற்போதைய பெயர் – திருச்சோபுரம் – சோழபுரத்தில் இருந்து வந்தது, ஏனெனில் இந்த கோவில் சோழ மன்னனால் கட்டப்பட்டது. பாண்டிய மன்னர்களின் மானியங்களைக் குறிக்கும் கல்வெட்டுகளும் உள்ளன.

அதன்பிறகு, கோயில் மணலுக்கு அடியில் புதைந்ததாகத் தெரிகிறது. சுமார் 200 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, மதுரை ஆதீனத்தைச் சேர்ந்த ராமலிங்க யோகி, கலசத்தைக் கவனித்து, உள்ளூர் மக்களின் உதவியுடன் கோயிலைத் தோண்டி எடுத்தார். பிரதான சன்னதியில் இன்னும் ஒரு தீபம் எரிந்து கொண்டிருப்பதை அவர்கள் கண்டதாகக் கூறப்படுகிறது, மேலும் தேவர்கள் எப்போதும் வழிபட்டுக் கொண்டிருந்ததாக நம்பப்படுகிறது. அந்த யோகி தம்பிரான் என்றும் அழைக்கப்பட்டதால் இக்கோயில் தம்பிரான் கந்த கோவில் என்று அழைக்கப்பட்டது. வெளிப் பிரகாரத்தில் உள்ள மணலில் இருந்தும் கடலின் நெருக்கம் தெரிகிறது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 94425 85845

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s