கொழுந்தீஸ்வரர், கோட்டூர், திருவாரூர்


விருத்திராசுரன் தேவலோகத்தில் அழிவை உண்டாக்கிக் கொண்டிருந்தான். ததீசி முனிவரின் முதுகெலும்பைப் பயன்படுத்தி ஆயுதம் ஒன்றை உருவாக்குமாறு பிரம்மா தேவர்களுக்கு அறிவுறுத்தினார் (கடலைக் கலக்கும்போது தேவர்கள் தங்கள் ஆயுதங்களை முனிவரிடம் ஒப்படைத்தனர், முனிவர் அவற்றை விழுங்கினார், இதனால் அவரது முதுகெலும்பு மிகவும் வலிமையானது). இந்திரன் முனிவரிடம் வேண்டுகோள் விடுத்தார், அவர் தனது முதுகுத்தண்டைப் பிரிக்கக் கடமைப்பட்டார். இது அரக்கனை அழிக்க வஜ்ராவை உருவாக்க இந்திரனுக்கு உதவியது, ஆனால் அவரை பிரம்மஹத்தி தோஷத்தால் துன்புறுத்தியது. இதிலிருந்து விடுபட, ஒரு வன்னி மரத்தடியில், அமிர்தத்தால் செய்யப்பட்ட சிவலிங்கத்தை கண்டுபிடிக்குமாறு பிரம்மாவால் அறிவுறுத்தப்பட்டார். ஐராவதத்தின் உதவியுடன் இந்திரன் இந்த இடத்தைக் கண்டுபிடித்தான். இந்திரனை இங்கு இயக்க ஐராவதம் தரையில் கோடு போட்டது. இந்திரன் இங்கு வழிபட்டான், அவனுடைய சாபத்திலிருந்து விடுபட்டான். தரையில் உள்ள ஐராவதத்தின் கோடு அந்த இடத்திற்கு அதன் பெயரை வழங்குகிறது.

முற்காலப் பாவங்களுக்குப் பரிகாரமாக, விண்ணுலக நடனக் கலைஞரான ரம்பா, இங்கு நெருப்பில் நின்று, கடினமான தோரணையில் – வலது கையைத் தலையில் வைத்து, இடது காலைக் கீழே வைத்து, வலது காலை அதன் மேல் இடது கையால் வளைத்து தவம் செய்தார். அவள் மனம் வருந்திய சிவபெருமான் அவளது சாபத்தைப் போக்கினார்.

இந்திரனின் யானையான ஐராவதம் இங்கு வழிபட்டதால் இத்தலம் ஐராவதேஸ்வரம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

இது மேற்கு நோக்கிய ஆலயம். சிவாவும் பார்வதியும் ஒருவரையொருவர் எதிர்கொள்கிறார்கள் – பொதுவாக, அத்தகைய ஏற்பாடு குரு-ஸ்தலமாகக் கருதப்படுகிறது, சிவா பார்வதியின் குருவாக நடிக்கிறார்.

இக்கோயில் மிகப் பெரியது, மேலும் இது ஒரு உன்னதமான இடைக்கால சோழர் கோயிலாகும். 10 ஆம் நூற்றாண்டிலும் அதற்குப் பின்னரும் கல்வெட்டுகள் உள்ளன, அவை முதலாம் இராஜ ராஜ சோழன், முதலாம் ராஜாதிராஜா மற்றும் மூன்றாம் குலோத்துங்க சோழன் பற்றிய குறிப்புகளைக் கொண்டுள்ளன.

இக்கோயிலில் இருந்து கிழக்கே சுமார் 1 கிமீ தொலைவில் கருவூர் தேவர் பாடிய திருவிசைப்பாக் கோயிலான ஐராவதேஸ்வரர் கோயில் உள்ளது. இந்திரன் கோட்டூருக்கு வந்தபோது ஐராவதத்தின் மணி விழுந்த இடமாக இது கருதப்படுகிறது. ஆனி பௌர்ணமி நாளில் இறைவன் தனது பிரபஞ்ச நடனத்தை இங்கு நிகழ்த்தியதாக கூறப்படுகிறது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொலைபேசி: 97861 51763

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s