வீரட்டேஸ்வரர், திருவிற்குடி, திருவாரூர்


இது எட்டு அஷ்ட வீரட்ட ஸ்தலங்களில் (வீரட்டானம்) ஒன்றாகும், இவை ஒவ்வொன்றிலும் சிவபெருமான் ஒரு வகையான தீமைகளை அழிக்க வீரமான செயல்களைச் செய்தார். ஜலந்திர சம்ஹாரம் என்று அடிக்கடி குறிப்பிடப்படும் ஜலந்தராவை வென்ற இடம் இது.

இந்திரன், தேவர்களுக்கெல்லாம் இறைவன் என்று பெருமைப்பட்டு, கைலாசம் சென்றான். அவன் உள்ளே நுழைய விரும்பாத சிவபெருமான் துவாரபாலகர் வடிவில் இந்திரனை தடுத்து நிறுத்தினார். அவர் தனது வஜ்ராயுதத்தைப் பயன்படுத்த முயன்றார். எனவே சிவபெருமான் தனது மூன்றாவது கண்ணைத் திறந்தார், ஆனால் இந்திரன் உடனடியாக மன்னிப்பு கோரியதால் அதைப் பயன்படுத்தவில்லை. இருப்பினும், மூன்றாவது கண்ணின் வெப்பம் வியர்வை மணியை உருவாக்கியது, அது வலிமைமிக்க பார்க்கடலில் விழுந்தது. அப்போது ஜலந்தரன் என்ற அரக்கன் தோன்றினான்.பிரம்மாவின் தாடியை இழுக்க முயன்றான். பிரம்மா வலியால் கூச்சலிட்டார், மேலும் ஜலந்தரன் மீது ஒரு துளி கண்ணீர் விழுந்தது. ஜலந்தரன் பிரம்மாவிடம் வரம் பெற்றான், தன் மனைவி கற்பை இழந்ததால் தான் அவனது மரணம் ஏற்படும். இது சுக்ராச்சாரியாரின் பயிற்சி மற்றும் அவரது கற்புடைய மனைவி பிருந்தாவின் சக்திகளுடன் இணைந்து, ஜலந்தரா தேவர்களை தனது கட்டுப்பாட்டில் வைத்திருக்க போதுமான சக்தியைப் பெற உதவியது.

ஜலந்தரா பார்வதியின் மீது கட்டுப்பாட்டைக் கோரும் அளவிற்குச் சென்றார், ஒரு சந்நியாசியாக, பரமசிவனுக்கு மனைவியாக இருக்க உரிமை இல்லை என்று வாதிட்டார். ஜலந்தரா சிவாவாக வேடமணிந்து ஏமாற்ற முயன்றதால், கோபமடைந்த பார்வதி, ஜலந்தராவை சமாளிக்கும்படி சிவனிடம் கேட்டார். அவருக்கு பாடம் புகட்ட சிவபெருமான் விஷ்ணுவிடம் உதவி கேட்டார். ஆனால் அவர் கடலில் இருந்து பிறந்ததால், லட்சுமி ஜலந்தராவை தனது சகோதரனாகக் கருதினார், எனவே அவருக்கு விஷ்ணுவால் எந்தத் தீங்கும் ஏற்படவில்லை. இருப்பினும், ஒரு திட்டம் தீட்டப்பட்டது.

துளசி

விஷ்ணு ஜலந்தராவின் மனைவி பிருந்தாவை ஏமாற்றி, தான் ஜலந்தரா என்று நம்ப வைத்து, அவளுடைய குணத்தை இழக்கச் செய்தார். இதற்கிடையில், சிவா ஜலந்தராவை பிராமணனாக அணுகி, தனது காலால் தரையில் ஒரு வட்டம் வரைந்து, ஜலந்தராவிடம் அந்த வட்டத்தால் இறந்துவிடுவார் என்று கூறினார். ஒரு பெருமிதமுள்ள ஜலந்தரா அந்த வட்டத்தை அகற்றி, கழுத்தில் அணிந்தார், அது உடனடியாக ஒரு சக்ராயுதமாக மாறியது, அவரது கழுத்தை துண்டித்தது அவர் தனது மனைவியின் கற்பால் இனி பாதுகாக்கப்படவில்லை. இதற்கு இணையாக, விஷ்ணுவின் ஒவ்வொரு வழிபாட்டிலும் பிருந்தாவும் பங்கேற்பார் என்று விஷ்ணு சமாதானப்படுத்தினார். தன் உயிரை எடுப்பதற்கு முன் பிருந்தா விஷ்ணுவை சபித்தாள், ஒரு நாள் அவரது மனைவி மாறுவேடத்தில் யாரோ ஒருவரால் ஏமாற்றப்படுவார். சிவபெருமான் பிருந்தா இறந்த இடத்தில் ஒரு விதையை விதைத்து விஷ்ணுவை சமாதானப்படுத்தினார், அது துளசி செடியாக மலர்ந்தது (இதனால்தான் விஷ்ணு வழிபாட்டில் துளசி இலைகள் பயன்படுத்தப்படுகின்றன). துளசி என்பது இந்த கோவிலின் ஸ்தல விருட்சமாகும், இது சிவன் கோவில்கள் செல்லும் வழக்கத்திற்கு மாறாக உள்ளது.

திருவீழிமிழலை வீழிநாதர் கோயிலின் புராணமும் இந்தப் புராணத்தின் நீட்சியாகும். ஜலந்தராவைக் கொன்ற நிகழ்வுகளுக்குப் பிறகு, விஷ்ணு சக்ராயுதத்தின் சக்தியைக் கண்டு வியந்து சிவனிடம் வேண்டினார். 1000 பூக்களை வைத்து பூஜை செய்யும்படி சிவனால் கூறப்பட்டது, பூஜை நடந்து கொண்டிருக்கும் போது, சிவன் இரண்டு பூக்களை எடுத்துச் சென்றார். விஷ்ணு கடைசி இரண்டு மலர்களைக் கண்டுபிடிக்க முடியாதபோது, அவர் தனது கண்களை மாற்றாகப் பயன்படுத்த முயன்றார், சிவன் மீண்டும் தோன்றி விஷ்ணுவுக்கு சக்ராயுதத்தை பரிசாக அளித்தார், அது விஷ்ணுவின் ஒரு பகுதியாகும். இக்கோயிலில் ஜலந்தர சம்ஹார மூர்த்தியாக சிவன் உற்சவ மூர்த்தி, ஒரு கையில் சக்கரம் ஏந்தியுள்ளார். ஆனால், நாங்கள் சென்றபோது, இந்த சந்நிதி மூடப்பட்டு இருந்ததால், இதை பார்க்க முடியவில்லை.

இது ஒரு வாஸ்து தோஷ பரிகார ஸ்தலமாகும், மேலும் இது மிகவும் விசித்திரமான நடைமுறையாகத் தோன்றும், இந்த கோவிலில் இருந்து ஒரு கல்லை ஒரு வீட்டைக் கட்டுவதற்குப் பயன்படுத்தினால், கட்டுமானத்தின் போது ஏற்படும் அனைத்து பிரச்சனைகளும் நீங்கும் என்று நம்பப்படுகிறது. இக்கோயில் பித்ரு தோஷ நிவர்த்தி ஸ்தலமாகவும் கருதப்படுகிறது.

கோவில்களை பராமரித்து சுத்தம் செய்வதில் மகிழ்ந்த அப்பர் – தனது கடைசி ஆண்டுகளை இந்த கோவிலின் பராமரிப்பிற்காக செலவிட்டார். கோயிலின் திருவிழாவில் 10 நாட்களுக்கு அப்பர் பெருவிழா அடங்கும், கோயிலுக்கு அவர் செய்த பங்களிப்பைக் கொண்டாடுகிறது. இதுவும் இங்குள்ள முருகன் மீது அருணகிரிநாதர் பாடிய திருப்புகழ் கோயிலாகும்.

கோயிலின் பிரதான கோபுரத்தில் பல்வேறு கதைகள் மற்றும் சிவமூர்த்திகளின் சித்தரிப்பு முதல் கோவிலுக்குள் உள்ள பேனல்கள் மற்றும் தூண்கள் வரை அழகான கட்டிடக்கலை மற்றும் சிற்பங்கள் நிறைந்தது.

தொடர்பு கொள்ளவும் தொடர்புக்கு: 94439 21146

Advertisement

Please do leave a comment

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s